PDA

View Full Version : Xem góp ý cách F2L này nhá mọi người :D

KissesHacker
30-08-2009, 07:46 PM
Tớ ngồi mò mẫm mãi mà chẳng cải thiện F2L thêm tí nào. Ngâm cứu X-Cross thử thì thấy khá hay, tự dưng nảy ra 1 ý mới, mọi người xem thử coi sao:
- Với X-Cross cần tạo block 2x2x2 trước, sau đó hoàn thành Cross (còn 2 edges trắng chưa vào), rồi solve 3 slot F2L còn lại -> Khá nhanh.
- Nếu tạo 1 block 2x2x3, sau đó chỉ còn 1 edge trắng cần đưa vào thôi, và với 2 slot 2x2x3 còn lại thì rất dễ look ahead -> Nhanh hơn nhưng cần nhìn rất tốt, tìm thật nhanh, đc cái là tạo block 2x2x3 thì cần move khá ít nên mình nghĩ sẽ cải thiện đc time.

Mọi người góp ý thẳng thắn nha :D Chỉ đưa ra 1 hướng nhỏ để cải thiện F2L thôi.

P.s: Cho hỏi lúc nhìn trước khi solve đc bao lâu? 15s hay 10s zậy? :P

1324
30-08-2009, 07:54 PM
Build block 2x2x2 đã khó, và sau khi build bạn phải tìm thật nhanh 2 edge trắng còn lại để solve xong x-cross (chắc chắn sẽ khựng). Với block 2x2x3 thì cũng thế, trong khi làm sẽ khựng nhiều chỗ. Mình cũng đã thử làm x-cross nhưng hầu như bạn phải tính toán xem các cubies nó move tới đâu thì làm mới nhanh dc, mà làm thế thì 1 là ko đủ thời gian nhìn (15s), 2 là look ko kịp bị dừng. Làm sao cho liền mạch thì F2L nó sẽ nhanh lên ngay, không cần x-cross đâu :)

immortalfire
30-08-2009, 08:14 PM
X cross hay block 2x2x3 làm quen thì ko đến 10s để nhìn đâu, chủ yếu là look ahead thôi, cách trên bạn nói có anh nanotek từng xài rùi( lucky dc wả 15s). Tuy vậy mình cũng đồng ý với anh 1324 ở việc xây cross nhanh+ ít move rùi làm F2L thì time của nó cũng ~~ với X cross ( ít move nhưng suy nghĩ nhiều) :)>-