PDA

View Full Version : Hỏi về kinh nghiệm mod cube!!!

KissesHacker
30-08-2009, 07:55 PM
Hiện có 2 vấn đề mình thắc mắc về chế cube:

- Lúc cưa xong, công đoạn khoảng trống bằng miếng nhựa hay CD gọi là trám lỗ (phải hem ạ :P). Còn việc lấp cái rãnh nho nhỏ (lúc dán 2 mảnh lại với nhau - fisher chẳng hạn) thì làm như thế nào nhỉ? Nghe mấy bạn dùng loại bột nhựa gì đó, cách làm thế nào?

- Lúc spray sơn, có người khuyên nên trei cả cube lên rồi sơn -> Nhanh, tiết kiệm sơn. Nhưng lúc xoay, các corner sẽ lộ màu trắng lên, hơi khó xem :D Zậy theo mọi người nên sơn thế nào cho đẹp.

- Vấn đề cưa: nên tháo từng cubies ra cưa hay để nguyên cube mà cưa. Nếu để nguyên cube thì làm sao để trong khi cưa cube ko xoay đi xoay lại tùm lum -> dễ trật đường cưa (có thể dùng băng keo trong ko?).

Thanks all :D

DuyKhuong
30-08-2009, 08:11 PM
- Lúc trám khe có nhiều cách, xài keo Epoxy hoặc là vụn nhựa, với Epoxy thì đơn giản, còn vụn nhựa thì cho vụn nhựa vào khe, đổ ít keo 502 vào, thêm 1 lớp vụn nhựa, lúc đó khá nóng, đừng đụng tay vào nhé. Sau khi kho rùi thì cho thêm 1 lớp 502 ( để an toàn ) rùi mài đi là OK
- Sơn thì sơn ở trong trước rồi sơn ở ngoài, tháo từng viên nhỏ ra đặt trên đâu đó rùi sơn lên. Đợi khô ở trong rùi lắp như cũ và sơn ở ngoài
- Tùy vào kinh nghiệm của mỗi người mà cưa từng cubies hoặc cả cube

boygarubik
30-08-2009, 08:13 PM
mình chỉ bik lúc cưa bác nên lấy băng keo đen dán lại ( quấn xung quoanh) rùi cưa còn mấy cái khe của fisher thì nên xài bột chét tường.sơn thì tháo từng cubies ra sơn từng lớp mỏng.Đó là theo ý kiến của tui:-"[hr]
ủa keo Epoxy mà bác nói mua bao nhiu zậy

thiena2909
30-08-2009, 08:15 PM
cái công đoạn lắp khoảng trống là công đoạn trám đúng rồi bạn. còn việc trám mấy cái rãnh nhỏ khi ghép các mảng thì có người dùng xi măng trét lên, có người thì dùng Epoxy
còn lúc sơn thì sơn nguyên cube thì hay hơn vừa tiết kiệm sơn, vừa tiết kiệm thời gian, lúc xoay o cứng, xoay lâu không bị tróc sơn.
còn cưa thì cưa nguyên cube sẽ tiết kiệm thơi gian, để cube o way thì bạn dán bằng băng keo hay lấy tăm trét một ít 502 vào cạnh của các cubie rồi gắn lấy với nhau( nhớ là ít thôi nha)

dylan_46
30-08-2009, 09:59 PM
băng keo giấy dán cố định cube trước khi cưa, đừng xài băng keo trong ko chặt = băng keo giấy đâu:)>-

N.V.K
30-08-2009, 10:45 PM
Mod xong thì các miếng nó bị rỗng ruột thì fải làm sao để dán sticker lên đc nhỉ?

thandia
30-08-2009, 10:53 PM
Mod xong thì các miếng nó bị rỗng ruột thì fải làm sao để dán sticker lên đc nhỉ?

trám = cd xong rồi mài rồi sơn rồi mới dán sticker lên chứ chưa trám sao mà dán dc

KissesHacker
31-08-2009, 07:18 PM
Cho tớ xem mặt cái Epoxy và giá cả lun nha :D Còn bột nhựa ở đâu?

Nếu cưa chỉ cần đẹp chứ ko cần nhanh thì nên cưatu7ang cubi hay cả cube? :P

DuyKhuong
31-08-2009, 08:13 PM
Bột nhựa chính là vụn nhựa khi mình cưa cube, mấy cái đó gọi là vụn nhựa. Epoxy thì gồm có một ống A và 1 ống B, trộn lại là phang. Cưa cube thì ko dám nói chắc, tùy vào mọi người thôi, có người thấy cưa theo cả tảng nhanh, có người thì thích cưa từng viên, mình thì cưa theo từng viên nhỏ

maiduylinh
01-09-2009, 01:49 PM
em thấy cưa từng viên thì nó sẽ đẹp và chuẩn hơn còn viẹc sử dụng Epoxy thì hơi nặng mùi và em thấy nó cũng lâu khô nên có lẽ dùng vụn nhựa hoặc dùng bông nhỏ 1 ít 502 vào là ngon luôn nhìn như là nhựa 100% (bông y tế ý nó cũng khá rẻ và dễ kiếm nên em thấy sử dụng cái này để trám mấy cái lỗ nhỏ là ok nhất)

HoaHoaCongTu
01-09-2009, 01:58 PM
hì hì xài putty A B là đã nhất ! như đất sét !tha hồ tạo hình, đắp, sơn, mài thoải mái ! phù hợp làm những con khó như triagular prism , hex 1, 2 ,.....
Đây là hình putty A B bán ở chợ Kim Biên TPHCM
http://upanh.com/uploads/01-Sep-2009/e7cm7p3dd2xsnxdh210s._tn_0x0jpeg (http://upanh.com/uploads/01-Sep-2009/e7cm7p3dd2xsnxdh210s._tn_0x0jpeg)

maiduylinh
01-09-2009, 02:12 PM
cái putty này em tìm mãi trong chợ mà ko thấy anh có thể cho em cái địa chỉ của cửa hàng ko ạ??:D:D:

KissesHacker
02-09-2009, 06:24 PM
Giá cả ạ :-w Epoxy + Putty lun hén :D Thanks all

DuyKhuong
02-09-2009, 06:27 PM
Giá cả ạ :-w Epoxy + Putty lun hén :D Thanks all

=.=" Epoxy và Puttl là một, giá hình như là 23k ( tùy chỗ và thời gian )

dylan_46
02-09-2009, 07:57 PM
[quote=HoaHoaCongTu]
hì hì xài putty A B là đã nhất ! như đất sét !tha hồ tạo hình, đắp, sơn, mài thoải mái ! phù hợp làm những con khó như triagular prism , hex 1, 2 ,.....
Đây là hình putty A B bán ở chợ Kim Biên TPHCM
http://upanh.com/uploads/01-Sep-2009/e7cm7p3dd2xsnxdh210s._tn_0x0jpeg (http://upanh.com/uploads/01-Sep-2009/e7cm7p3dd2xsnxdh210s._tn_0x0jpeg)
[/quot
chú này up hình to gớm :-" up bự bự cho em xem với

ga fi tiu
03-09-2009, 08:27 AM
topic close!
Muốn hỏi gì thì vô topic đầu box mà hỏi, ở dưới chỉ dành để post cube hoặc pót các vấn đề như cách làm, vật liệu mới.... thôi nha bạn
Putty AB thì ra KIM biên mua, từ đầu chơ wẹo mé bên phải chợ, đi thẳg xuống cuối chợ nhìn bên trái ngay mấy tiệm bày keo 502 ở phía trước,vào đó hỏi có bán "keo đất sét" hoặc"keo nắn" ko