PDA

View Full Version : Cách bôi trơn rubik rẻ tiền nhất mà hiệu quả

Yêu Học Hỏi
14-01-2013, 07:46 PM
ACE đừng có chém mạnh quá đỡ không nổi. Theo kinh nghiệm cá nhân sau 2 tuần thử nghiệm bôi trơn rubik = tất cả các loại j trơn trơn là bôi vào hết và đã rút đc kinh nghiệm sau khi bôi Zlube, Dầu máy may, Sunlight, Dầu ăn, Nhớt xe máy ....
Cuối cùng mình tìm thấy loại Silocon bôi trơn cho quạt máy tính rất hiệu quả.
=D
Lọ này giá từ 4k->5k. Mình đã bôi 1 lần(Ốc, lò xo, bề mặt bên trong rubik) và còn lại bấy nhiêu đó. Chắc còn bôi đc 2 lần nữa. Theo như mọi ng nói thì Silicon mỗi lần bôi sẽ chiệu đc 1->2 tháng. Vậy cái lọ 4->5k này có thể bôi đc 3 lần trong vòng 3 tháng.
Muốn mua lọ này thì đến cửa hàng bán linh kiện điện tử và nói bán cho 1 lọ Silicon là họ bán. Riêng mình thấy cái này còn hơn cả Zlube. Ai muốn xác minh thì thử đi nhé. Mình thấy nó rẻ và hiệu quả nên pót lên cho ACE k0 có điều kiện Mua Silicon hiệu.
Vì là Silicon nên cứ bôi vào mọi chỗ, k0 sợ hư nhựa hay rỉ ốc cả.
Còn đây là cái hình em nó
http://nu9.upanh.com/b4.s34.d3/e2025ae1a548ef6359013c9b6fd27494_52573879.13011419 3829.png (http://www.upanh.com/130114-193829_upanh/v/5vkdej4n3rj.htm)

Komori_Taro
14-01-2013, 07:52 PM
Bạn ở trong Nam Hay ngoài Bắc?

Yêu Học Hỏi
14-01-2013, 07:53 PM

Quảng Ngãi City hê hê

Komori_Taro
14-01-2013, 08:09 PM
Mình sợ mỗi nơi 1 khác, nên bạn mua đc ở Quảng Ngãi thì chưa chắc chỗ khác đã bán loại này.

Yêu Học Hỏi
14-01-2013, 08:20 PM
Mình sợ mỗi nơi 1 khác, nên bạn mua đc ở Quảng Ngãi thì chưa chắc chỗ khác đã bán loại này.
Đây là loại silicon bôi trơn cho các linh kiện điện tử ví dụ như quạt trong máy tính. Ở tỉnh nào cũng có bán loại này bạn nhé. Quan trọng là bạn k0 tìm đc chỗ mua. Nếu có ng quen làm bên kĩ thuật máy tính thì bảo họ chỉ chỗ mua.
P/s: Rubik mình sài loại Zc, sau khi bôi loại này vào thì xoay rubik chỉ cần dùng 1 lực rất nhỏ để nó chạy. Tuy mới tập FT nhưng cảm giác rất phê. Mình chưa thử silicon hiệu nên chưa biết cái hiệu nó ra sao. Tuy nhiên thấy cía này ổn và rẻ hơn rất nhiều lần nên dùng :)

tranminhtrind
14-01-2013, 08:31 PM
Các bờ-rồ cho em xin ý kiến đi ợ :D , nếu ổn thì thật tuyệt vì mình đang gặp rắc rối trong việc tìm nguồn cung cấp sili ( không tìm được cửa hàng nào ở Nam Định ) !

21 TH PLL
14-01-2013, 09:00 PM
Mình thấy lube = bằng dầu xả cũng OK

empty1234
14-01-2013, 09:11 PM
cái này mùi thế nào hả bạn?

Yêu Học Hỏi
14-01-2013, 09:11 PM
Mình thấy lube = bằng dầu xả cũng OK
Dầu xả làm sao = silicon đc bạn, dù k0 phải silicon chuyên cho rubik nhưng ít ra nó chịu đc lâu hơn và tốt hơn mà
[hr]

cái này mùi thế nào hả bạn?
Hầu như k0 có mùi bạn à. Để gần sát mũi ngửi mạnh thì mới nghe đc tí mùi. Trong suốt

gkhmpg
14-01-2013, 10:57 PM
Bạn có mỗi zlube để so sánh thôi à ......

Yêu Học Hỏi
15-01-2013, 06:47 AM
Bạn có mỗi zlube để so sánh thôi à ......

Uk. Điều kiện kinh tế khó khăn nên k0 cho phép có các loại khác.

Taylor Swift
15-01-2013, 10:11 AM
Mình muốn hỏi là sili này đặc lỏng thế nào, có mùi xăng hay không, vì theo mình biết một số loại sili bôi trơn cho linh kiện máy tính thường pha sili và dầu máy :chaymau:

Yêu Học Hỏi
15-01-2013, 10:17 AM
Mình muốn hỏi là sili này đặc lỏng thế nào, có mùi xăng hay không, vì theo mình biết một số loại sili bôi trơn cho linh kiện máy tính thường pha sili và dầu máy :chaymau:

Loại nảy dẻo đặc(dẻo tức là k0 chỷ lỏng ấy chứ k0 phải dẻo như đất sét thì k0 thể nào bôi đc)
Mình k0 ngửi đc có mùi dầu máy hay k0. K0 biết silicon bình thường có mùi j hay k0 nữa
Cho dù pha dầu máy thì nó cũng kk0 ăn mòn nhựa rubik và k0 rỉ sét, chỉ có điều nếu nó pha dầu máy thì chất lượng hơi giảm 1 tí. Nhưng như mình nói cái này chỉ dành cho ai k0 có điều kiện thôi. CHứ những bạn đang có silicon 808 hay maru j j đó thì cứ dùng cái đó đi. Cái của mình là bất đắc dĩ và nghèo mới dùng thôi :D

Taylor Swift
15-01-2013, 12:04 PM

Loại nảy dẻo đặc(dẻo tức là k0 chỷ lỏng ấy chứ k0 phải dẻo như đất sét thì k0 thể nào bôi đc)
Mình k0 ngửi đc có mùi dầu máy hay k0. K0 biết silicon bình thường có mùi j hay k0 nữa
Cho dù pha dầu máy thì nó cũng kk0 ăn mòn nhựa rubik và k0 rỉ sét, chỉ có điều nếu nó pha dầu máy thì chất lượng hơi giảm 1 tí. Nhưng như mình nói cái này chỉ dành cho ai k0 có điều kiện thôi. CHứ những bạn đang có silicon 808 hay maru j j đó thì cứ dùng cái đó đi. Cái của mình là bất đắc dĩ và nghèo mới dùng thôi :D

Nếu đặc vậy thì có lẽ là sili nguyên chất, nếu có điều kiện mình sẽ tìm hiểu thử

nguyentatlequang
15-01-2013, 12:27 PM
em chỉ giám lấy tí sunlight bôi lên bề mặt cubie thôi ạ, sunlight có thua lọ sili này nhiều ko anh?

Yêu Học Hỏi
15-01-2013, 12:52 PM
em chỉ giám lấy tí sunlight bôi lên bề mặt cubie thôi ạ, sunlight có thua lọ sili này nhiều ko anh?

Sunlight thua lọ này mà sunlight còn có mùi hôi nữa.

CuberQN
15-01-2013, 12:58 PM
Cách này có vẻ hay đấy để hôm nào thử, mà cửa hàng linh kiện nào cũng bán hả chủ thớt?

Yêu Học Hỏi
15-01-2013, 01:04 PM
Cách này có vẻ hay đấy để hôm nào thử, mà cửa hàng linh kiện nào cũng bán hả chủ thớt?

Mình chỉ biết là mình mua cửa hàng bán linh kiện điện tử như điều khiển từ xa, ốc, mỏ hàn,..... tại vì hỏi ông chú nên ổng chỉ cụ thể địa điểm luôn chứ k0 đi nhiều chỗ nên k0 rõ thế nào. Nếu có ng quen làm bên kĩ thuật máy tính hỏi họ sẽ chỉ chỗ cụ thể cho. Còn k0 thì phải tìm.

CuberQN
15-01-2013, 01:08 PM

Mình chỉ biết là mình mua cửa hàng bán linh kiện điện tử như điều khiển từ xa, ốc, mỏ hàn,..... tại vì hỏi ông chú nên ổng chỉ cụ thể địa điểm luôn chứ k0 đi nhiều chỗ nên k0 rõ thế nào. Nếu có ng quen làm bên kĩ thuật máy tính hỏi họ sẽ chỉ chỗ cụ thể cho. Còn k0 thì phải tìm.
uk, thanks bạn, để mình thử xem thế nào :beauty:

hoangtrung1999
16-01-2013, 09:15 PM
Cái này còn gọi là keo tản nhiệt cho CPU,thường được chia thành 3 loại:
1.Keo chứa kim loại
2.Keo có chứa gốm

3.Keo chứa sillicon

Riêng loại thứ 3 thì thường được bán kèm cùng với tản nhiệt mặc định của CPU và trong các bộ tản nhiệt chất lượng thấp. =D
=>Nếu mua ở ngoài tiệm thường thì khó có thể xác định là loại nào vì các loại này đều có màu trắng,mua nhầm mà lube cube là die[/font] :shot:
Giải pháp:Mở cái CPU ra,đem cái silicone trong đó lube là 101% :byebye:
Trên đây là những gì em thu thập được từ những tiệm máy tính gần nhà nên post lên cho mấy bác xem sao :rap:

Yêu Học Hỏi
16-01-2013, 09:27 PM
Cái này còn gọi là keo tản nhiệt cho CPU,thường được chia thành 3 loại:
1.Keo chứa kim loại
2.Keo có chứa gốm

3.Keo chứa sillicon
Riêng loại thứ 3 thì thường được bán kèm cùng với tản nhiệt mặc định của CPU và trong các bộ tản nhiệt chất lượng thấp. =D
=>Nếu mua ở ngoài tiệm thường thì khó có thể xác định là loại nào vì các loại này đều có màu trắng,mua nhầm mà lube cube là die :shot:
Giải pháp:Mở cái CPU ra,đem cái silicone trong đó lube là 101% :byebye:
Trên đây là những gì em thu thập được từ những tiệm máy tính gần nhà nên post lên cho mấy bác xem sao :rap:
Bạn nhầm lẫn j chăng :plaster: . Keo tản nhiệt CPU mình thấy chỉ có 2 loại màu là màu xám(chỉ có trong CPU ở những máy zin(chưa lô ấy mà) từ xưởng ra, k0 có ở máy rap tiệm) và loại màu trắng sữa thì có ở các máy rap lại hay máy mới nhưng rap ở cửa hàng)
Còn loại mình nói thì đã nói rõ là Silicon bôi trơn(k0 có nói là tản nhiệt mà) và mình cũng đã chụp cái hình đó, nó trong suốt, k0 mùi, k0 phải lỏng mà là đặc) CÒn vị thì mình k0 dám nếm nên k0 biết vị nha :misdoubt:
Bạn nói đem cái silicon trong CPU ra lube thì mình cũng phải bó tay thôi(Silicon chỉ dùng để bôi trơn ví dụ như quạt ... chứ k0 phải để bôi vòa con chip). Silicon k0 có tính dẫn nhiệt cao làm sao mà cho vào CPU. Keo tản nhiệt khác silicon.

hoangtrung1999
16-01-2013, 09:39 PM
Kiếu lỗi với anh,tại em đọc bài của anh có ghi là

Muốn mua lọ này thì đến cửa hàng bán linh kiện điện tử và nói bán cho 1 lọ Silicon là họ bánnên em ra tiệm mua,giờ mới biết là hố :shot:

Yêu Học Hỏi
16-01-2013, 09:45 PM

Muốn mua lọ này thì đến cửa hàng bán linh kiện điện tử và nói bán cho 1 lọ Silicon là họ bánnên em ra tiệm mua,giờ mới biết là hố :shot:
Chắc tại người bán troll bạn rồi. Hoặc là ng bán k0 chuyên. Mình cũng sợ cái mua lầm nên cũng pót lên cái hình đó.:D

21 TH PLL
16-01-2013, 09:48 PM
Mình mua nhầm dầu bôi trơn cho máy may ..OMG!

Yêu Học Hỏi
16-01-2013, 09:52 PM
Mình mua nhầm dầu bôi trơn cho máy may ..OMG!

Oh my god. Đúng là ng bán vãi thật.

matmen
16-01-2013, 10:25 PM
loại này mình đã từng dùng và thấy nó thích hợp với A1 A2 A3rd A5 lắm....nó không làm mình mất kiểm soát tốc độ của cube..hehe :smile: :smile: :smile: :smile: :smile:

hoangtrung1999
17-01-2013, 12:07 PM

Chắc tại người bán troll bạn rồi. Hoặc là ng bán k0 chuyên. Mình cũng sợ cái mua lầm nên cũng pót lên cái hình đó.:D

Haizzz hôm nay ra hỏi lại bà chủ tiệm thì đúng là bả chỉ bán loại keo tản nhiệt thôi.Mà trên lọ có ghi rõ ràng là"Silicone-mỡ tản nhiệt" :shot: mới chết chứ!

tranhungnghiem
17-01-2013, 12:11 PM
Loại này giống sili 100 nhỉ ..........

Komori_Taro
17-01-2013, 12:12 PM
Mình nói r mà, mỗi nơi 1 khác tìm mua đúng loại này khó lắm nhất là loại ko có nhãn mác thì tìm càng khó hơn. Mà cái này giống sili 100 thật :)).

hung8297
17-01-2013, 12:24 PM
cái loại này xử dụng như thế nào chủ thớt nhỉ ??? nó dẻo dẻo thế dùng tay bôi vào ak ??

Yêu Học Hỏi
17-01-2013, 12:58 PM
Haizzz hôm nay ra hỏi lại bà chủ tiệm thì đúng là bả chỉ bán loại keo
tản nhiệt thôi.Mà trên lọ có ghi rõ ràng là"Silicone-mỡ tản nhiệt" :shot: mới chết chứ! Nếu àm chịu nhìn cái hình rồi so sánh thì đâu đến nỗi, =D Tại họ hiểu nhầm chứ trong kí thuật là bôi trơn, còn keo tản nhiệt thì khác. SIlicon bôi trơn trong suốt, keo tản nhiệt màu trắng sữa.

cái loại này xử dụng như thế nào chủ thớt nhỉ ??? nó dẻo dẻo thế dùng tay bôi vào ak ??
Bôi vào ốc, lò xo, lông đền(cái vòng đệm giữa cục center và lò xo) bề mặt bên trong rubik(chỉ phần tiếp xúc chung bên trong ấy, đừng bôi ra ngoài quá gây dính tay khi xoay rubik)

Thế Giới Rubik
17-01-2013, 01:22 PM
Yêu Học Hỏi sử dụng 1 thời gian rồi thấy có tác dụng phụ gì không? cube có ra nhựa nhiều hơn không? Vì tuy là silicone nhưng thực chất chúng ta vẫn ko biết thành phần như thế nào. nếu không có gì thì đây cũng là 1 cách tốt.

hoangtrung1999
17-01-2013, 04:43 PM
Mà anh lube nhiều loại thế không sợ hư cube à?

Yêu Học Hỏi
17-01-2013, 05:53 PM
Yêu Học Hỏi sử dụng 1 thời gian rồi thấy có tác dụng phụ gì không? cube có ra nhựa nhiều hơn không? Vì tuy là silicone nhưng thực chất chúng ta vẫn ko biết thành phần như thế nào. nếu không có gì thì đây cũng là 1 cách tốt.

Nhựa thì k0 thấy ra nhiều, với lại mới thử đc hơn 1 tuần, cũng chưa thấy đc rõ.
[hr]

Tại vì đdang tập chơi nên cục rubik này cũng chỉ để thử nghiệm. Tương lai còn dài, rubik còn nhiều. Với lại chưa từng nghĩ đến việc rubik hư sẽ như thế nào. =D

CuberQN
17-01-2013, 06:14 PM

Nhựa thì k0 thấy ra nhiều, với lại mới thử đc hơn 1 tuần, cũng chưa thấy đc rõ.
[hr]

Tại vì đdang tập chơi nên cục rubik này cũng chỉ để thử nghiệm. Tương lai còn dài, rubik còn nhiều. Với lại chưa từng nghĩ đến việc rubik hư sẽ như thế nào. =D
anh dùng Zhanchi thử ak, máu thật :beauty:

huynhdangtru_qn1994
17-01-2013, 10:45 PM
like cho anh này cùng quê với mình.....

mình còn 1 công thức nửa...
vì nghèo k có tiền mua slicon nên làm dzz...
slicon(dán kính)+giấm ăn ( tỉ lệ 1:3)
sài cũng rất hiệu quả...
AE làm sài thử

Yêu Học Hỏi
17-01-2013, 11:12 PM
like cho anh này cùng quê với mình.....

mình còn 1 công thức nửa...
vì nghèo k có tiền mua slicon nên làm dzz...
slicon(dán kính)+giấm ăn ( tỉ lệ 1:3)
sài cũng rất hiệu quả...
AE làm sài thử
Bạn ở NQ ở chỗ nào thế? :smile:
Silicon dán kính chắc sẽ có mùi khó chịu
=D

huynhdangtru_qn1994
18-01-2013, 12:34 PM

Quảng Ngãi City hê hê
Quảng Ngãi - Đức phổ -...

Yêu Học Hỏi
18-01-2013, 12:38 PM

Quảng Ngãi City hê hê
Quảng Ngãi - Đức phổ -...
Thế bạn đang đi học ở SG hả, hay là học ở đâu. Tưởng ở Sơn Tịnh chứ

huynhdangtru_qn1994
19-01-2013, 08:03 PM
t đang học ở sài gòn...
ông sao?

Yêu Học Hỏi
19-01-2013, 08:07 PM
t đang học ở sài gòn...
ông sao?

Học ngu nên ở nhà chém gió :beauty:

pro_cuber
19-01-2013, 09:38 PM
MÌnh biết laọi này roy ở nhà mình cug co 1 lo xai cug ổn nhưng sau khi xai xog thì khó co thể doi xai loai khac
nếu xai loai khác cube se tro nên rất tí