PDA

View Full Version : Thắc mắc về việc rubik bị tuôn core

CuberQN
27-01-2013, 04:01 PM
Mọi người cho hỏi tuôn core là như thế nào ạ ? :plaster:
-Mình mới mua 1 em C5 em về mà cứ pop hoài :shot: , siết ốc vào thì lại cứng qúa :amazed: liệu có bị tuôn core ko?
- Nếu bị tuôn thì thay = core c4U có đc ko :stick:

lkhphuc
27-01-2013, 04:09 PM
tuôn core là khi chỗ xoắn ốc của core bị mòn đi và không thể giữ chặt ốc được nữa nhé.
triệu chứng kiểu như là vặn chặt ốc rồi mà quay 1 lúc là cái layer mà có core bị tuôn nó lại lỏng ra lại nhé.
nguyên nhân thì do siết ốc quá chặt hay là rớt hoặc buồn buồn lấy dao cạo phần xoắn ốc của core đi...
còn con c5 của bạn thì là do cách chơi và chăm sóc chưa đúng thôi.
thay core c4u vào cũng đc, core c4u được đánh giá rất tốt mà.
(có ích thì tks nhá)

CuberQN
27-01-2013, 04:22 PM
tuôn core là khi chỗ xoắn ốc của core bị mòn đi và không thể giữ chặt ốc được nữa nhé.
triệu chứng kiểu như là vặn chặt ốc rồi mà quay 1 lúc là cái layer mà có core bị tuôn nó lại lỏng ra lại nhé.
nguyên nhân thì do siết ốc quá chặt hay là rớt hoặc buồn buồn lấy dao cạo phần xoắn ốc của core đi...
còn con c5 của bạn thì là do cách chơi và chăm sóc chưa đúng thôi.
thay core c4u vào cũng đc, core c4u được đánh giá rất tốt mà.
(có ích thì tks nhá)

thanks ngay lập tức, thế thì con C5 của em ko bị tuôn core rồi :surrender:

Thế Giới Rubik
27-01-2013, 06:29 PM
Có 2 biểu hiện cube tuôn core:

- Dùng vít siết ốc vô cực vẫn không thấy chặt.

- Cube xoay dc thời gian ngắn tự lỏng ốc ra.

Có 1 cách anh thường thực hiện khá hữu hiệu(nhưng không phải 100%) đó là lấy con ốc ra khỏi center, chấm keo 502 vào phần ren CỦA ỐC, vặn riêng ốc vào core lại, đợi keo khô mở ốc ra ráp lò xo-ốc-center vào vào core.

lkhphuc
27-01-2013, 07:48 PM
Có 2 biểu hiện cube tuôn core:

- Dùng vít siết ốc vô cực vẫn không thấy chặt.

- Cube xoay dc thời gian ngắn tự lỏng ốc ra.

Có 1 cách anh thường thực hiện khá hữu hiệu(nhưng không phải 100%) đó là lấy con ốc ra khỏi center, chấm keo 502 vào phần ren CỦA ỐC, vặn riêng ốc vào core lại, đợi keo khô mở ốc ra ráp lò xo-ốc-center vào vào core.

bỏ 502 vào ren của ốc rồi lắp vô core nó không dính cứng luôn hả a? còn tháo ra đc nữa á

CuberQN
27-01-2013, 07:52 PM
Vậy có cách nào để giữ cho rubik ko bị tuôn core sớm ko ạ?

Thế Giới Rubik
27-01-2013, 08:54 PM
lkphuc: ko em, em lấy vít vặn vẫn ra dc, tuy nhiên bên trong core nó có tuôn nữa ko thì hên xui. Anh mod rubik mấy con shengshou lâu cũng hay tuôn anh xài cái này thấy cũng tạm.

@cuberqn: chỉ có cách ít siết ốc thì nó mới ko tuôn thôi em :))

leokey
27-01-2013, 09:07 PM

Core bị tuôn thường bị ở các dòng DIY, hoặc A5 :hihi: . Giữ cho rubik ko tuôn core thì ít chỉnh ốc thôi, ko siết quá chặt ốc, ko làm rơi, va đập mạnh là được. Nếu chơi bt hầu như ko bao giờ tuôn cả, chỉ khi có tác động vật lý mạnh thì mới có tình trạng tuôn core.
Kết luận là con C5 của em bt :byebye:

CuberQN
27-01-2013, 09:21 PM

Core bị tuôn thường bị ở các dòng DIY, hoặc A5 :hihi: . Giữ cho rubik ko tuôn core thì ít chỉnh ốc thôi, ko siết quá chặt ốc, ko làm rơi, va đập mạnh là được. Nếu chơi bt hầu như ko bao giờ tuôn cả, chỉ khi có tác động vật lý mạnh thì mới có tình trạng tuôn core.
Kết luận là con C5 của em bt :byebye:
Ak mà anh ơi em break C5 4 tiếng/ ngày thì sau 1 tuần cho sili đc ko ạ, em nghĩ 1 tháng thì lâu quá, ko đợi đc

p0ywave
27-01-2013, 09:21 PM
Tuôn core là do khi vặn ốc vào core, phần kim loại của ốc cứng hơn, nếu đặt trượt cái ren của core mà vẫn cố vặn, thì ren của core sẽ bị gậy hoặc mài mòn, tạo ra việc xoay mãi mà ốc vẫn đứng yên một chỗ, không chặt vào hoặc lỏng ra, do "chuyển động xoay không đựoc chuyển hóa thành chuyển động tịnh tiến" :lol:

Các cách giải quyết thì anh thế giới rubik đã cho bạn một cách hiệu quả rồi đó. Ngoài ra, một cách phòng chống tuôn core hữu hiệu là "ĐỪNG THÁO ỐC RA KHỔI CORE HOÀN TOÀN NẾU KHÔNG THỰC SỰ CẦN THIẾT" _quote anh smartkid

Tháo ốc hoàn toàn khi đặt lại thì nguy cơ lệch ren sẽ cao hơn.

//Con C5 của bạn hoàn toàn không phải là tuôn core, chẳng qua là bạn cần vặn chặt lại và cho một ít sili thôi. Nếu bạn muốn break thì có thể cho 1 ít Heavy Duty vào (không muốn mua thì đi off, tác dụng của HVD thì tìm trong 4r)

phan man97
28-01-2013, 10:27 AM
bạn ơi mình đã sử dụng qua con rubik này rồi
theo mình thấy thì nó không cứng lắm vì nó cũng vốn là không
dược speed như là zhanchi...... nên mình nghỉ bạn nên cho crc 808 heavy duty
thì sẽ tốt nhanh thôi =D
[hr]
nếu dậy thì bạn cứ mạnh dạng tháo cube ra để check lại nếu
là tuôn core thì thay bằng core cua C4U là ngon
ở chổ anh khánh có bán đó bạn :doubt:

CuberQN
28-01-2013, 07:57 PM
Tuôn core là do khi vặn ốc vào core, phần kim loại của ốc cứng hơn, nếu đặt trượt cái ren của core mà vẫn cố vặn, thì ren của core sẽ bị gậy hoặc mài mòn, tạo ra việc xoay mãi mà ốc vẫn đứng yên một chỗ, không chặt vào hoặc lỏng ra, do "chuyển động xoay không đựoc chuyển hóa thành chuyển động tịnh tiến" :lol:

Các cách giải quyết thì anh thế giới rubik đã cho bạn một cách hiệu quả rồi đó. Ngoài ra, một cách phòng chống tuôn core hữu hiệu là "ĐỪNG THÁO ỐC RA KHỔI CORE HOÀN TOÀN NẾU KHÔNG THỰC SỰ CẦN THIẾT" _quote anh smartkid

Tháo ốc hoàn toàn khi đặt lại thì nguy cơ lệch ren sẽ cao hơn.

//Con C5 của bạn hoàn toàn không phải là tuôn core, chẳng qua là bạn cần vặn chặt lại và cho một ít sili thôi. Nếu bạn muốn break thì có thể cho 1 ít Heavy Duty vào (không muốn mua thì đi off, tác dụng của HVD thì tìm trong 4r)
anh ơi e tưởng break là ko đc cho sili chứ, cho cũng đc ạ? :misdoubt:

Yêu Học Hỏi
28-01-2013, 08:17 PM
Ôi, ZC tháo ốc rời ra khỏi core 5 lần rồi, chuẩn bị lần thứ sáu. Tuân cỏe thì cho keo vào. :D

cuber299
31-01-2013, 08:46 PM
Vậy ốc C5 thì vặn như thế nào thì bìh thườg ?

CuberQN
31-01-2013, 09:32 PM
Vậy ốc C5 thì vặn như thế nào thì bìh thườg ?

cứ chỉnh đến khi phù hợp với mình là đc bạn ạ, mình vừa break xong chỉnh hơi chặt một tí cut tầm 40 mà ave còn cao hơn khi cầm Zhanchi