PDA

View Full Version : Góp ý cách học PLL

hoangtrung1999
03-02-2013, 08:40 AM
Sau vài ngày học PLL,em nhận thấy cách học sau khá hay,tức là sau khi học xong một công thức ta sẽ học một công thức đối nghịch với công thức ấy.VD: nếu như chúng ta vừa học xong công thức chữ U thì hãy học ngay công thức chữ U ngược.Tại vì khi chúng ta học công thức chữ U và thực hành trên rubik đã sov thì sau đó sẽ ra trường hợp chữ U ngược.Có thể nói cách này chúng ta vừa rèn công thức mới vừa ôn lại công thức đã học.
TB:nếu như có trùng thì mod xóa giúp em nhé :byebye:

Cu Lac Gion Tan
03-02-2013, 08:44 AM
Học PLL Sớm Còn Có Ích Lúc Học OLL Nữa Vì Một Số TH Của PLL Bao Gồm Cả Một Số TH OLL!

hoangtrung1999
03-02-2013, 08:47 AM
Học PLL Sớm Còn Có Ích Lúc Học OLL Nữa Vì Một Số TH Của PLL Bao Gồm Cả Một Số TH OLL!

Bạn cho mình vài ví dụ thử xem.

Cu Lac Gion Tan
03-02-2013, 09:12 AM
TH 2 Chữ T Và TH 4 Chữ Y!
Bạn Cứ Quay Từ Từ Là Nhận Ra Ngay Đó Bạn!

finalshare
03-02-2013, 09:42 AM
Em nghĩ là PLL là phải học đầu tiên nếu muốn học các Fridrich vì PLL ít công thức, nhìn không khó như F2l,không nhiều công thức như OLL, mà OLL trong phần cơ bản mà biết FT cũng nhanhhọc PLL , em lúc học xong cơ bản là 3p còn sau khi học xong PLL thì chỉ còn 1p thôi, còn học PLL thì cũng dễ cơ bản là làm nhiều rồi tự nhìn ra trường hợp nhanh các trong các công thức PLL thường có những đoạn giống nhau thì chỉ cần thuộc những chỗ khác thôi VD:PLL J1 (nó là bước góc của cơ bản ), PLL T có 2 đoạn FT ngược nhau (R U R' U') (R' U' R U).Có TH PLL ngược nhau chỉ thay trái và phải vs nhau VD PLL R1 và R2.

Kết luận là trăm hay không băng quen tay.

JoyRubik
03-02-2013, 09:53 AM
uh. các TH ngc nhau như bạn nói cũng dễ nhận ra mà. Nếu học ct theo văn bản download của các mem,mod trong forum làm để hd xoay RB như word hay chm thì trong đó cũng có nói. Hay bạn chịu nhìn ct ,tìm Ft thích hợp và luyện tập thì bạn còn ngộ được n nữa bạn à. Cũng mong bạn đam mê Rb nhưng đừng quên htap và là thành viên tích cực của forum.
Thân.

Cu Lac Gion Tan
03-02-2013, 09:53 AM
Thật Ra Theo Ý Kiến Của Mình Là Nên HỌc F2L Sớm Vì Luyện F2L FT Sẽ Quen Thuận Lợi Cho Việc Tập OLL Và PLL Hơn!