PDA

View Full Version : Finger Trick

beboosg
30-05-2008, 10:54 AM
Mình lập topic này mon muốn các mem trên 4rum chia sẻ kinh nghiệm quay rubik sao cho nhnah nhất. Kỹ thuật "finger trick", được các pro sử dụng để làm. Vậy mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm để chúng ta cùng học tập.
To nghia, kieuphong, codemaster_1994: mong các em chia sẻ kinh nghiệm của mình để các bạn có thể tiến nhanh hơn.

kieuphong
30-05-2008, 02:50 PM
Kinh nghiệm của mình là ko nên học quá nhiều công thức một lúc, mỗi lần học 1-2 công thức, dành ra 1-2 ngày để "ngấm" công thức ấy rồi lại học tiếp. Học luôn theo finger trick thì sẽ rất dễ nhớ vì mình chỉ cần nhớ thế tay, ko cần nhớ rõ mấy cái kiểu như R F L L'...
Mình học PLL bằng cách vào trang http://www.cubewhiz.com/pll.html down các đoạn video slow về, làm qua cái công thức rồi vừa nhìn video vừa học theo, mỗi ngày học 1-2 công thức. Nhưng mình cũng nói trước là sẽ rất vất vả đấy, phải tua đi tua lại từng đoạn để học, phải thật kiên nhẫn.
Khi xem video nhớ để ý thế tay của nó trước khi làm 1 trick, ví dụ ở video thứ nhất, trước khi làm Lw'UR' thì ngón cái tay phải để ở mặt F, 3 ngón trỏ giữa đeo nhẫn để ở 3 viên mặt B. Khi làm I' thì cả tay phải và tay trái cùng quay, khi xong Lw' thì ngón trỏ tay phải lập tức đẩy U, sau đó ngón cái và ngón giữa, đeo nhẫn quay R'. Khi làm D2 thì ngón đeo nhẫn và ngón giữa tay trái lần lượt đấy mặt D.

Mr_Snape
30-05-2008, 09:08 PM
Uj!lang nhang qua!Sao em ko vao dc nhj?!?theo e thi cong thuc em cung de thuoc thoi!e moi hoc 2 ngay la nho dc 8 cong thuc PLL roi,Em nghj~ van' de` nan nhat' la finger trick y'!
to kieuphong Anh co the huong dan ki hon ve cai nay duoc ko ah?Tuc la noi mot cach tong quat y a.!Con vi du thi de sau,di tu tong the den chi tiet :lol:

Nghia
30-05-2008, 10:47 PM
Linh ah,

Theo anh nghĩ thì em cứ thử tự tìm finger tricks của riêng mình đi. Mục đích chỉ đơn giản là nối tiếp các lối cử động ngón tay sao cho càng ít khi ngắt càng tốt. Sau đó lên xem người khác làm thê nào.

Vì thế nên có những cubers có phong cách rất dễ nhận thấy, vì họ tự tìm finger tricks mà thôi.

beboosg
31-05-2008, 09:50 AM
Như vậy finger tricks chính là phong cách của mỗi cuber, vậy thì chắc tập sẽ vất vả đây. Nhưng mình nghĩ chắc phải có 1 phương pháp tập chứ nhỉ!
Mong các bạn chia sẻ nhiều nhiều (as much as possible).

Nghia
31-05-2008, 10:22 AM
Cũng đúng là có mấy động tác và cách đặt tay cơ bản, nếu anh Nguyên Anh dỗi thì có gì viết bài hướng dẫn nhé, không thì để đến khi nghỉ hè em sẽ viết.

Mr_Snape
31-05-2008, 10:34 AM
Hic!Mong anh kieuphong post nhanh!Chu de bon em cho den khi anh Nghia nghi he chac chet qua :cry:

kieuphong
31-05-2008, 03:50 PM
Đầu tiên thì em cứ học mấy cái trick đơn giản đi như là RU' và UR'. Làm RU' thì ba ngón trỏ, giữa, đeo nhẫn của tay phải đặt lên ba viên mặt U, ngón cái đặt ở viên DFR, khi quay xong R thì dùng ngón cái đẩy luôn U'. Làm UR' thì dùng ngón trỏ để đẩy các mặt.
Sau đó thì làm trick dài hơn như là RU'R, khi làm xong RU' thì dùng ngón đeo nhẫn để đẩy tiếp R. Sau đó là RU'RU...
Hix, viết thì khó hiểu nhưng mà thực ra cực kỳ dễ, nếu chỉ trực tiếp thì chắc chỉ vài phút là xong.
Nhưng mà mình xin lưu ý, do cái DIY nó cut coner tốt và khó bị pop nên làm finger trick rất dễ, còn cái đồ tàu khựa thì chỉ nên làm thật chậm thôi, tuyệt đôi ko làm nhanh nếu ko muốn cục rubik nó banh ta lông 8) .

Mr_Snape
31-05-2008, 04:33 PM
to kieuphong: Hôm offline anh chỉ em nhá!Chứ em nhìn anh viết rồi làm theo thì không khớp tí nèo :Cool
Anh nhớ đến hôm offline đó! ?ó!
:)

Champion_0311
08-08-2008, 04:41 PM
:cry: Cho hỏi có mem nào ở Vũng Tàu mà pro về Finger Trick không. Bữa nào offline chỉ bảo với!!!!

Nghia
08-08-2008, 06:26 PM
:cry: Cho hỏi có mem nào ở Vũng Tàu mà pro về Finger Trick không. Bữa nào offline chỉ bảo với!!!!

Mình nghĩ nên tự tìm ra hơn, tại vì chắc chắn nó sẽ hợp với "phong cách cube" của mình, bạn có thể xem video của các cubers nước ngoài í, xem sẽ hiểu ngay.

jackblk
09-08-2008, 09:17 PM
em làm cái R, R' rùi L, L' là khó làm nhất, tại quen cách quay cả bàn tay :mad: :cry: . tập hoài ko xong

duybao95
08-05-2009, 08:23 PM
em finger trick cung đc nhưng ma' hơi lâu vậy anh có thể cho em biết vị trí của các ngón tay đc ko

tungvn
09-05-2009, 06:03 PM
Cái finger trick RU'R mình xem tụi nước ngoài làm rùi làm theo thấy rất dễ, chỉ cần tập khoảng 10 phút là đã có cảm giác khá tốt, nên tìm cái clip về finger trick ,hay là clip finger trick về PLL rất hay
Cho hỏi cái CT: R2u' và R2'u làm finger trick sao?

anenebke
08-10-2010, 08:51 PM
[quote=tungvn]
Cái finger trick RU'R mình xem tụi nước ngoài làm rùi làm theo thấy rất dễ, chỉ cần tập khoảng 10 phút là đã có cảm giác khá tốt, nên tìm cái clip về finger trick ,hay là clip finger trick về PLL rất hay

cho mình hỏi có dùng cách nào để luyện finger trick cho nhanh và chuẩn,mình đã luyện các finger trick đơn giản như RUR'U',RU'R'U,R'FRU' không bít còn cái nào nữa không nhỉ

MenImEl
08-10-2010, 09:09 PM
[quote=tungvn]

cho mình hỏi có dùng cách nào để luyện finger trick cho nhanh và chuẩn,mình đã luyện các finger trick đơn giản như RUR'U',RU'R'U,R'FRU' không bít còn cái nào nữa không nhỉ

ôi trời bài xưa lơ xưa lắc mà còn reply lại :-s

haiphongclupcity
02-12-2011, 01:18 PM
e mới mua cục A5 mà sao thấy FT khó qá, toàn bị pop mà lại đau hết cả ngón trỏ =((

nmq231293
02-12-2011, 01:35 PM
Em siết ốc lại và cho sili vào!! :smile::smile: A5 mà lỏng ốc ko sili thì còn thua cả DS ung thư giai đoạn cuối!! =)))