PDA

View Full Version : VẤN ĐỀ LẬT CẠNH

Johnny_2412
02-10-2009, 10:31 PM
Các mem có thể giải thích cụ thể thêm cho mình phần lật cạnh ko? Xác định trạng thái "thuận" "nghịch" ntn? và bước thiết lập là gì?
Hình như quy ước về các vị trí cạnh góc của anh Phương và anh Nghĩa khác nhau?

Trần Anh Duy
03-10-2009, 12:27 PM
Với Màu mặt U, mặt D nằm:
Ở mặt U hoặc mặt D: đúng nếu nó quay lên mặt U hay quay xuống dưới mặt D.
Ở mặt R hoặc mặt D: đúng nếu nó quay vào mặt F hay quay sau mặt B.
Với Màu mặt R, mặt L nằm:
Ở mặt U hoặc mặt D: đúng nếu nó quay sang viền tầng U hay viền tầng D.
Ở mặt R hoặc mặt D: đúng nếu nó quay vào mặt R hay quay sau mặt R.

có thể khó hiểu, xem video của anh Phương sẽ dễ nhận biết hơn.

Johnny_2412
03-10-2009, 03:52 PM
Anh có thể giải thích thêm về bước thiết lập không?
Khi mình thực hiện giải bịt mắt thì mình phải tính trước là sử dụng bao nhiêu bước thiết lập hả anh?
Anh có thể cho một ví dụ cụ thể không?
Thanks very much[hr]
có mấy dạng thiết lập trước
Em mới xem clip1 của anh Nghĩa vì chỉ nghe nói thiết lập từ cạnh 1,6 thành canh 1,3
Có phải phần thiết lập mình phải tự nghiên cứu không
Tùy theo cách nhận diện khối rubik mà các các bước thiết lập khác nhau phải không?
Thanks lần 2
#:-S

Trần Anh Duy
04-10-2009, 05:21 PM
Anh có thể giải thích thêm về bước thiết lập không?
Khi mình thực hiện giải bịt mắt thì mình phải tính trước là sử dụng bao nhiêu bước thiết lập hả anh?
Anh có thể cho một ví dụ cụ thể không?
Thanks very much[hr]
có mấy dạng thiết lập trước
Em mới xem clip1 của anh Nghĩa vì chỉ nghe nói thiết lập từ cạnh 1,6 thành canh 1,3
Có phải phần thiết lập mình phải tự nghiên cứu không
Tùy theo cách nhận diện khối rubik mà các các bước thiết lập khác nhau phải không?
Thanks lần 2
#:-S

VD: với 1 vòng tròn hoán vị như sau ( 1 4 9 )
mình chỉ có CT đổi canh: 1 sang 4, 4 sang 2, 2 về 1 chứ ko có CT 1 sang 4 sang 9 về 1 cả, nên ta phải thiết lập đưa cho cạnh 9 về cạnh số 2 để đúng ct. Nhưng phải nằm trong giới hạn (RLUDF2B2) nên thiết lập là D R2 sau đó giải bình thường. giải xong thì làm ngược lại bước thiết lập là: R2 D' thế là xong

(Có thể kí hiệu vị trí các cạnh của mình với của bạn khác nhau, nhưng chỉ cần hiểu là đc)

Johnny_2412
04-10-2009, 08:10 PM
Anh nói:" Phải nằm trong giới hạn(RLUDF2B2)" nghĩa là sao?
Thực sự em không hiểu nghĩa của từ giới hạn

Trần Anh Duy
04-10-2009, 10:41 PM
Anh nói:" Phải nằm trong giới hạn(RLUDF2B2)" nghĩa là sao?
Thực sự em không hiểu nghĩa của từ giới hạn

tức là khi thiết lập thì phải là F2 hay B2 chứ ko đc là F hay B còn R,L,D.U thoải mái, chỉ cần nhớ F2,B2 thôi. còn giới hạn của góc tương tự. Nếu ko làm đúng giới hạn thì khi thiết lập sẽ làm sai trạng thái của rubik ngay.

Johnny_2412
04-10-2009, 10:56 PM
Vậy giới hạn trong nhóm (UDF2B2R2L2) nghĩa là: khi thiết lập mình chỉ chú ý tới F2, B2 R2 hoặc L2 thôi.
Em nói zậy đúng không?

Trần Anh Duy
04-10-2009, 10:59 PM
Vậy giới hạn trong nhóm (UDF2B2R2L2) nghĩa là: khi thiết lập mình chỉ chú ý tới F2, B2 R2 hoặc L2 thôi.
Em nói zậy đúng không?

chính xác

Johnny_2412
04-10-2009, 11:03 PM
không ngờ giờ này anh còn onl, tưởnca6a6u hỏi này phải ngày mai mới nhận dc câu trả lời.
Nhưng nếu mình chỉ wan tâm đến F2,B2,R2,L2 zậy viết U,D trong giới hạn để làm gì?

Trần Anh Duy
04-10-2009, 11:09 PM
Nhưng nếu mình chỉ wan tâm đến F2,B2,R2,L2 zậy viết U,D trong giới hạn để làm gì?

cái đấy cũng không biết đc, có thể cho vào cho đủ bộ thôi.

lovetrance
07-12-2009, 12:32 AM
cho U và D cho vào để đủ bộ là để ko bị nhầm lần nữa. Ví dụ trong 1 số văn bản ghi là 01 thay vì 1 đó.
Các bước thiết lập thì giới hạn như thế này cho dễ nhớ: lật tráng thái cạnh thì tẹt bô,không bị giới hạn ( U D R L F B). Chỉ liên quan đến cạnh thì sẽ là U D R L B2 F2 (chỉ liên quan hoán vị các cạnh thì trong cái này ). Liên quan tới góc thì sẽ là U D R2 L2 B2 F2 (cứ dính tới góc là phải trong bước thiết lập này vd như hoán vị góc 1 4 và cạnh 1 2)

ola_bibi
27-02-2010, 03:59 PM
Tập BLD, Em còn không hiểu ở bước thiết lập bị giới hạn ! Cơ bản có thể làm được nhưng khi xoay x,y,z thì lại sai ! Vậy bước thiết lập có giới hạn gì trong x,y,z không ?

Nghia
27-02-2010, 09:03 PM
Trong BLD thì người cuber luôn luôn giải trong một hệ màu nhất định (chẳng hạn mình luôn luôn giải với màu trắng ở trên và màu xanh nước biển ở trước). Và trong khi giải, nếu ta có phải thực hiện x,y,z thì dù sao ta vẫn sẽ giữ các quy ước so với màu mình đã chọn, chứ không phải cứ mỗi lần quay cube thì lại phải đổi mới khái niệm nghịch/thuận, nếu thế thì mết lắm :P

Kết lại thì nếu bạn đã chọn cho mình một hệ màu đê giải thì bạn chỉ cần lật cạnh và xoay góc trong hệ đó thôi, và dù có x,y,z thì đó cũng chỉ là một dạng bươc thiết lập trước thôi, nên bạn không cần chú ý đến việc đó lắm.

ola_bibi
28-02-2010, 03:17 PM
Trong bước thiết lập UDF2B2RL thì chỉ được sử dụng F2,B2 không được sử dụng F,F',B,B' còn U,D,R,L thì sao ? Vd: U có được sử dụng U' hay U2 không ?

Trần Anh Duy
28-02-2010, 10:06 PM
Trong bước thiết lập UDF2B2RL thì chỉ được sử dụng F2,B2 không được sử dụng F,F',B,B' còn U,D,R,L thì sao ? Vd: U có được sử dụng U' hay U2 không ?

về giới hạn của hoán vị cạnh chỉ cần nhớ 2 cái giới hạn là chỉ xoay F2, B2 thôi cho đỡ nhức đầu. còn U,U', D, D', R...... thì thoải mái bạn ạ. câu trả lời là: được.

dung.top
01-03-2010, 09:15 PM
tập BLP nên bắt đầu từ đâu nhỉ???????????

ola_bibi
02-03-2010, 11:22 AM
Câu trả lời là học từ cơ bản ! Học cái hướng dẫn của anh Nghia ak ! ^^
http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=175