PDA

View Full Version : kinh nghiệm cũa em khi làm cross

nuocmat428
09-10-2009, 06:00 PM
dạo quanh diễn đàn thấy mấy new than thở làm cross chậm quá ,chính em cũng vậy ,và sao khi coi clip làm cross của badmephisto em thấy rằng ỗng nhóm cạnh với tâm trước sao đó mới chuyển lên U làm như thế sẽ khó và lâu cho các bạn mới tập nên em mài mò ra cách khác là:
cứ chuyển cạnh lên thẵng mặt U nhưng sẽ theo nguyên tắc đối màu nhau, tức là quy định tâm trắng nằm ở U thì đưa cạnh TRắng-đỏ lên F
đối màu với đỏ là cam nên đưa trắng-cam về B bên phải là trắng-xanh dương về R đối nó là trắng-xanh lá về L sau đó chỉ cần xoay U cho đúng vị trí tâm là ok
đó là cách làm cross của em nếu mấy pro biết rồi đừng cười nha

dqtrung
09-10-2009, 06:11 PM
cách này cũng hay nhưng nếu không may rơi vào trường hợp khó thì sẽ khá bất lợi
về phần này ngoại trừ tâm đối xứng, bạn nên thêm phần tâm kề nhau nữa
VD: D-> trắng, F-> đỏ thì R-> xanh lá, L-> xanh dương, ...

bạn nên tận dụng 15s nhìn trước để nghĩ ra bước fewest move cho cross trước đã
với lại kinh nghiệm về cross thì tự ngẫm sẽ tốt hơn, bạn có thể xem phần X-cross để có thêm kinh nghiệm fewest move

ptminh20
25-10-2009, 10:48 PM
minh thay hien nay tren dien dan co pót clip xoay theo kho^i' do, cach nay thay cung hay, xoay cung kha nhanh, nhanh hon cach co dien xep theo tung mat

haily
26-10-2009, 09:35 AM
mình cũng làm theo cách này nè

Devilbringger
28-10-2009, 06:19 PM
mình thật sự chưa bao giờ bit thế nào gọi là "công thức làm cross", vì mình hoàn toàn làm theo cách tính toán nhanh bằng trực giác, và hầu như hoàn thành cross dưới 4s

nuocmat428
28-10-2009, 08:32 PM
úi em có nói là công thức đâu mà là kinh nghiệm ( trong game là exp đó ) mỗi người 1 kinh nghiệm nhưng đã có kinh nghiệm thì phải chia sẽ đễ giúp đỡ newmem nữa chứ

Devilbringger
28-10-2009, 08:42 PM
kinh nghiệm làm cross tối quan trọng là phải nhớ dc quy luật màu, nếu làm Cross white thì phải nhớ F đỏ R xanh lá, (Cross vàng thì L xanh lá), lúc làm cross ko cần chỉnh cho đúng với tâm, chỉ cần chỉnh cho 4 cái edge nó nằm đúng "đối với nhau" là dc, chỉnh lại đúng 4 tâm là bước sau cùng

nuocmat428
28-10-2009, 08:44 PM
úi anh nói hay wá nói ngắn gọn mà dễ hiểu ghê em nói dài dòng wé chắc làm mấy bạn ko hiễu

KissesHacker
29-10-2009, 08:16 PM
kinh nghiệm làm cross tối quan trọng là phải nhớ dc quy luật màu, nếu làm Cross white thì phải nhớ F đỏ R xanh lá, (Cross vàng thì L xanh lá), lúc làm cross ko cần chỉnh cho đúng với tâm, chỉ cần chỉnh cho 4 cái edge nó nằm đúng "đối với nhau" là dc, chỉnh lại đúng 4 tâm là bước sau cùng

Làm y chang, cross toàn ~5 - 6 s. Chắc chưa tốt rồi. Vả lại 1 phần do cross mình ko có finger trick gì cả, chậm là phải :D

vuaquyen92
30-10-2009, 11:38 AM
Ngoài finger ra cái này cũng cần phải luyện thêm Cross 7move nữa thì tầm 2s là bình thường nói chung càng ít move và finger trick nhanh thì cross sẽ rất nhanh

dqtrung
30-10-2009, 11:39 AM
Anh có clip chỉ cross 7 move bằng tiếng việt không,em tìm hoài không thấy, toàn tiếng anh, nghe muốn chết luôn

vuaquyen92
30-10-2009, 11:45 AM
cái cross 7move này chủ yếu dựa vào kinh nghiệm thôi khá đơn giản có thể tự mò được.Không đợi khi nào rảnh chắc anh làm clip nói qua về cái này cũng được

Johnny_2412
01-11-2009, 09:48 AM
cái cross 7move này chủ yếu dựa vào kinh nghiệm thôi khá đơn giản có thể tự mò được.Không đợi khi nào rảnh chắc anh làm clip nói qua về cái này cũng được

Em ủng hộ anh tại em còn gà lắm. Rất vui khi anh hoàn thành xong clip. Cầu cho anh hoàn thành clip sớm:[-O<

whitee
07-01-2010, 02:12 PM
Học kiểu mò như em chắc chết wa'.Thấy các anh làm cross **** cuồng,em newbie toàn phải tìm xem màu nào nó ở đâu rồi xoay xoay từng tí một :((. Sao khó vậy hả giời.
Ai có CT làm cross thì post cho em học hỏi với :">

tungnos
07-01-2010, 08:25 PM
sao khi coi clip làm cross của badmephisto em thấy rằng ỗng nhóm cạnh với tâm trước sao đó mới chuyển lên U làm như thế sẽ khó và lâu cho các bạn

đấy là cái clip hướng dẫn cho beginner mà :d ông này có cái advanced cross đấy. hướng dẫn để dưới 8 move nữa. tìm kĩ coi. thực ra là cũng giống cách của bạn thôi. nhưng mà nói ông ý không biết làm cross nhanh thì không chuẩn lắm.

ANHXTANH
11-01-2010, 10:55 PM
Hơ, mình cũng mới tập chơi, nhưng mình thấy cross có lẽ là phần dễ nhất chứ nhỉ, và có lẽ nó cũng ít quan trọng nhất trong quyết định hơn thua :">
Mình thì cứ nhớ thứ tự màu của nó Đỏ Lam Cam Xanh đưa đúng thứ tự đặt xung quanh tâm rồi quay cung đâu tốn nhiều move lắm đâu.
Theo mình quan trọng nhất là nhanh mắt và quen tay thôi

nuocmat428
11-01-2010, 11:15 PM
dễ nhất nhưng thật sự là có không ít các bạn mới chơi ko biết quy luât này nên làm cross khá lâu giống mình hồi trước đây ( mà sao tên bạn lại đụng hàng anhxtan thế kia ? )

Yu-Gi-Oh
11-01-2010, 11:51 PM
....một chữ để nói thôi.."fewest move"..hiện h mình cũng đang tập..khoảng 4s đến 5s =.="

sep
13-01-2010, 11:22 PM
Hơ, mình cũng mới tập chơi, nhưng mình thấy cross có lẽ là phần dễ nhất chứ nhỉ, và có lẽ nó cũng ít quan trọng nhất trong quyết định hơn thua :">
Mình thì cứ nhớ thứ tự màu của nó Đỏ Lam Cam Xanh đưa đúng thứ tự đặt xung quanh tâm rồi quay cung đâu tốn nhiều move lắm đâu.
Theo mình quan trọng nhất là nhanh mắt và quen tay thôi

Đúng là dễ thật, nhưng quan trọng là speed bạn ơi. Phổ biến nhất là chỉ với 6 move (hên thì 3-5 move), nhiều lắm là 7-8 move. Cross tốt thì 1-3s:D

leokey
13-01-2010, 11:30 PM
dạo quanh diễn đàn thấy mấy new than thở làm cross chậm quá ,chính em cũng vậy ,và sao khi coi clip làm cross của badmephisto em thấy rằng ỗng nhóm cạnh với tâm trước sao đó mới chuyển lên U làm như thế sẽ khó và lâu cho các bạn mới tập nên em mài mò ra cách khác là:
cứ chuyển cạnh lên thẵng mặt U nhưng sẽ theo nguyên tắc đối màu nhau, tức là quy định tâm trắng nằm ở U thì đưa cạnh TRắng-đỏ lên F
đối màu với đỏ là cam nên đưa trắng-cam về B bên phải là trắng-xanh dương về R đối nó là trắng-xanh lá về L sau đó chỉ cần xoay U cho đúng vị trí tâm là ok
đó là cách làm cross của em nếu mấy pro biết rồi đừng cười nha

thực ra cái cách bạn nói nhóm cạnh với tâm trước thì mình cũng đang làm nhưng ko phải học mà tự nghĩ ra,mất 4s.Mình thấy cách này cũng đơn giản mà.còn cái đưa màu lên U để đỏ đối cam.xanh đối xanh thấy sao ấy :|

nok89
06-03-2010, 04:41 PM
thực ra cái cách bạn nói nhóm cạnh với tâm trước thì mình cũng đang làm nhưng ko phải học mà tự nghĩ ra,mất 4s.Mình thấy cách này cũng đơn giản mà.còn cái đưa màu lên U để đỏ đối cam.xanh đối xanh thấy sao ấy :|

đó h làm cross theo cách đưa màu lên U >.< toan 7 - 8s ko? chắc đi đường khác quá :| :| :|

crazy.pig.96
07-03-2010, 09:12 PM
em mới tập quay đc 2 tuần
mới đc co 50 s

thandia
08-03-2010, 02:29 PM
cross tốt thì sub2s,xui lắm thì cũng 3s,cậu cứ tập luyện chăm chỉ vào, kinh nghiệm thì cần nhưng phải luyện tập nhuần nhuyễn nhưng kinh nghiệm đó, chứ đừng chỉ lấy cho nhiêù kinh nghiệm mà ko luyện tập thì chắc cũng ko bằng những người tuy có ít kinh nghiệm nhưng họ luyện tập rất chăm, kinh nghiệm thì cũng là chơi nhiều nó sẽ ra thôi, tập tầm vài tháng là sub5s, thêm vài thắng nữa là sub2 thôi .
p/s:

em mới tập quay đc 2 tuần
mới đc co 50 s

chừng ấy là dc rồi chứ dòi bao nhiêu

theend. ;))

langtu533
01-06-2010, 04:55 PM

em cũng mong chờ cái clip của anh đóa.Cách làm cross của em quá tệ.