PDA

View Full Version : thử cách học Last Layer này xem

tungnos
02-11-2009, 07:29 PM
mình thấy mọi người cứ bận tâm về việc OLL cả PLL khó nhớ. nhưng sau khi ngâm cứu mình tự thấy nó chả có gì. chủ yếu là cứ tập trung vào sự thay đổi của mặt D (tức mặt mình chọn ban đầu) vì quay đi quay lại thì D không bị xáo trộn.
dưới đây là bản edit của mình về PLL và OLL, có kèm một số cmm để mọi người có thể chú ý. cách đặt nhóm cũng hơi khác. mọi người tham khảo và cho ý kiến.

Devilbringger
02-11-2009, 08:00 PM
mấy cái này do bạn tự nghĩ ra hay trích dẫn, chỉnh sửa từ những nguồn khác, nếu có thì có thể cho mình bit tư liệu bạn sử dụng dc ko. Bạn có xem cái hệ thống OLL mình soạn chưa (dùng hơn 10 CT dễ finger trick nhất và nhanh nhất để giải cả 57 TH) , nếu có gì thì mình với bạn trao đổi thêm để củng cố cho tư liệu của cả 2 bên.
Học OLL và PLL cái nào dễ hơn, xin thưa các cuber, OLL dễ học hơh PLL, vì
_ OLL chỉ " đổi trạng thái " , không cần quan tâm " vị trí "
_ PLL phải " đổi vị trí " và phải " giữ nguyên trạng thái "

vuaquyen92
02-11-2009, 09:10 PM
Bài viết khá chi tiết có thể nói tương đối ổn và khá chi tiết. NHưng mình cũng góp ý thêm vào cái PLL 4 TH chữ G 4 TH này có cách nhận biết dễ hơn trong forum cũng đã có người từng post cái này bạn thử tham khảo xem rất tốt cho những ai mắc chữ G
http://www.mediafire.com/download.php?dzsgbydzacc

rubikfan1996
02-11-2009, 09:43 PM
Cả 2 cái đều hay, nhưng em theo phe anh Nghi OLL cứ làm hình alpha(xem topic anh í ấy) rồi làm tiếp cho dễ hiểu, dễ nhớ! Nên cái anh Quyền bổ dưỡng hơn bichu(bây giờ thôi)
Cảm ơn cả 3 người, mình đã học đc rất nhiều
Mà anh Quyền speed thua anh Nghi há?

Devilbringger
02-11-2009, 10:08 PM
thua đâu mà thua em, anh còn thua nhìu ng` pro trong forum lắm, đang cố luyện hêt CT để nâng cao ave nè, luyện speed quan trọng nhất vẫn là F2L nhé mọi người

ndv92
02-11-2009, 10:12 PM
sao cứ toàn xưng sư phụ - đệ tử thế?

tungnos
03-11-2009, 07:54 PM
@ndv92: cái này ra đời là phục vụ cho việc truyền bá rubik của mình mà. nhưng mà mãi cũng chỉ có 4 đứa dám học tiếp thôi. còn lại toàn lâu nhâu học giải xong thì lăn quay ra luôn.
@vuaquyen92: mình không muốn đưa vào nhiều quá vì thực ra cái PLL mình muốn tự suy ra ct của 4 chiều. nguyên tắc dạy của mình là vậy mà :"> dù sao sẽ xem xét bổ sung thêm
@devilbringger: cái này bản gốc tiếng anh là từ trang của Chris. sau1 tuần bế quan luyện công và gần 1 năm trau dồi thì mình rút ra được như thế :-s tất cả đều là những note của mình hết. note của Chris không cân đối, tức là chỗ rất kĩ càng nhưng chỗ thì mệt quá nên rút bớt đi hay sao ấy :)) nên mình mới nghĩ đến việc edit lại
còn bản do bạn biên soạn thì mình nhớ là của tay Bob Burton thì phải. bạn xem thì thấy ngay, mình vẫn ghi rõ là đọc bản gốc của Chris để hiểu thêm về fingertrick (dù gì thì nó vẫn làm nhanh hơn mình :">)
bạn xem thêm trang đó nhé. http://www.speedcubing.com/chris/3-solution.html

Kevin Nguyen
07-11-2009, 12:41 PM
em thấy học PLL dễ hơn đấy.PLL em học mất 2 tuần là finger trick tạm được, còn OLL thì ... ôi thôi cả tháng chưa được 20