PDA

View Full Version : Nơi Hỏi-Đáp về phần cứng!

Trang : [1] 2 3

jackblk
05-11-2009, 10:44 AM
Mình thấy có khá nhiều topic mở ra chỉ để hỏi những việc mà các bạn khác đã hỏi rất nhiều, tiện đây mình sẽ lập topic này, bạn nào có nhu cầu cần giải đáp có thể đặt câu hỏi.

Các member sẽ cùng trao đổi kinh nghiệm thông qua topic này, các SMOD hoặc ADMIN, MOD sẽ trả lời trực tiếp bằng cách Edit hoặc trả lời thông thường.

Mình mong các bạn sẽ đúc kết được thật nhiều kinh nghiệm về phần cứng cho riêng mình, và còn chia sẻ cho người khác.

haily
05-11-2009, 10:54 AM
DIY đọc là đê-y hả , hay sao
viết thêm

1324
05-11-2009, 11:23 AM
DIY đọc là đê-y hả , hay sao
viết thêm

Đọc y như tiếng Anh thôi, Đi - Ai - Oai

duykhoi1996
05-11-2009, 11:55 AM
Nếu có rubik's DIY, ori DIY,core c4y và rubik's ori DIY thì làm hyrbid như thế nào là number one thế giới về chống kẹt, pop, bền, cut corner và speed nhỉ???

leokey
05-11-2009, 12:00 PM
F2 mình mới mua thấy nó lỏng lỏng nhưng quay thì rất khó pop,vậy có cần cho chặt ốc lại ko nhỉ,mà sao cái ốc nó to bự quá:-t

Bạn chỉnh ốc sao cho vừa tay là được, cho cảm giác trơn và dễ chịu với bạn nhất

Devilbringger
05-11-2009, 12:08 PM
thật ra mỗi cube đều có ưu và khuyết điểm riêng, có một số điểm đặc biệt còn có tính tương đối nữa, ví dụ như cube New A3 hoặc A5 có trọng lượng siêu nhẹ, có thể nhìu ng` thix, nhưng đối với 1 số người thì cho rằng như vậy khó kiểm soát, ko chắc tay....
nói chung hiện nay ko có cube nào hoàn hảo cả, nên vì thế ng` ta phải Hybrid, đổi core con này, đắp vào center con kia, thêm edge của con nọ....
nói bạn bit lun, kỷ lục 7.08s của Erik Akkersdijk là dùng hybrid cubies của DIY type B , loại cube tệ nhất, hay pop nhất, hay kẹt nhất, với core của Rubiks DIY, cũng thuộc hàng tệ nhất, dễ tuôn ốc, siết chặt thì kẹt, nới lỏng thì pop :| <- tin nổi ko nào

leokey
05-11-2009, 12:28 PM
thật ra mỗi cube đều có ưu và khuyết điểm riêng, có một số điểm đặc biệt còn có tính tương đối nữa, ví dụ như cube New A3 hoặc A5 có trọng lượng siêu nhẹ, có thể nhìu ng` thix, nhưng đối với 1 số người thì cho rằng như vậy khó kiểm soát, ko chắc tay....
nói chung hiện nay ko có cube nào hoàn hảo cả, nên vì thế ng` ta phải Hybrid, đổi core con này, đắp vào center con kia, thêm edge của con nọ....
nói bạn bit lun, kỷ lục 7.08s của Erik Akkersdijk là dùng hybrid cubies của DIY type B , loại cube tệ nhất, hay pop nhất, hay kẹt nhất, với core của Rubiks DIY, cũng thuộc hàng tệ nhất, dễ tuôn ốc, siết chặt thì kẹt, nới lỏng thì pop :| <- tin nổi ko nào

hì tại người ta đạt trình độ siu đẳng ùi,nhưng nói chung cái cube của mình thế là ngon,nhưng có đìu y như bạn nói,nó nhẹ quá cầm ko chắc tay bay lung tung 8-X

KissesHacker
05-11-2009, 06:42 PM
Cho mình hỏi silicone tại sao sau khi phun phải để ngoài trời 1 lúc khá lâu mới lắp vào? Như vậy khì nó khô hết òy còn gì? Nếu dùng chai Release agent 30k thì có cần làm thế ko? Vì mình dùng chai 30k này, phun xong lắp vào luôn thì thấy cũng khá good :D

JohnnyTran1992
05-11-2009, 06:45 PM
Cho mình hỏi silicone tại sao sau khi phun phải để ngoài trời 1 lúc khá lâu mới lắp vào? Như vậy khì nó khô hết òy còn gì? Nếu dùng chai Release agent 30k thì có cần làm thế ko? Vì mình dùng chai 30k này, phun xong lắp vào luôn thì thấy cũng khá good :D

đâu có ai bắt buộc phải để ngoài trời sau khi xịt đâu bạn , bằng chứng bạn vẫn có thể xịt vào cube bằng một ống nhỏ và chơi ngay thôi . Để ngoài trời chủ yếu để silicon đặc lại một chút , khi lắp vào sẽ ko chảy ra ngoài làm nhờn tay lúc quay , và cũng để giữ độ trơn dc lâu !

anhdahisinh
05-11-2009, 06:49 PM

đâu có ai bắt buộc phải để ngoài trời sau khi xịt đâu bạn , bằng chứng bạn vẫn có thể xịt vào cube bằng một ống nhỏ và chơi ngay thôi . Để ngoài trời chủ yếu để silicon đặc lại một chút , khi lắp vào sẽ ko chảy ra ngoài làm nhờn tay lúc quay , và cũng để giữ độ trơn dc lâu !

Theo lời dịch của Tomy : Sau khi xịt silicon, để im cube trong 2 phút để cồn bay hơi rồi mới xoay. Nếu k sẽ hại đến cube( Cái này chắc về lâu dài). Mình thì vẫn xịt xong xoay luôn

JohnnyTran1992
05-11-2009, 06:56 PM
để 2 phút còn ít đấy , bởi vì mình để 1 lần 7 tiếng lận .
Tùy mỗi người thôi bạn à, nếu như silicon hại cube thì xịt xong quay liền , 2 phút hay 7 tiếng gì cũng là hại , tùy thời gian sớm hay muộn thôi !

anhdahisinh
05-11-2009, 07:02 PM
để 2 phút còn ít đấy , bởi vì mình để 1 lần 7 tiếng lận .
Tùy mỗi người thôi bạn à, nếu như silicon hại cube thì xịt xong quay liền , 2 phút hay 7 tiếng gì cũng là hại , tùy thời gian sớm hay muộn thôi !

Cồn bay hơi rất nhanh. Để vài tiếng chủ yếu là để silicon khô quay trơn hơn thôi. Mình thấy để silicon ướt quay vẫn trơn. Hnay vừa xịt vào rubik's DIY xong, trơn hơn cả F. F1 hnay silicon vào cái ngon hơn hẳn

Devilbringger
05-11-2009, 08:30 PM
để mình trình bày cho bạn bit nhé, lube thì có 2 loại được cuber thế giới dùng
_ silicone dạng lỏng : là chất có trong ống xilanh khi mua Rubiks.com DIY, và dc lube sẵn trong các loại cube khi mới mua như Ori DIY, các cube đóng hộp sẵn của C4Y. Đây đúng là chất dùng để bôi trơn đúng nghĩa. khi xịt vào là chơi dc ngay, các cube dc lube bằng loại này thì đúng là " trơn nhờ silicone"
_ silicone dạng xịt : là chất khí nén trong bình thép (điển hình là Agent hoặc CRC) khi xịt lên cube, cần mất từ 2 đến 5 phút để hơi gas bay đi, và mình cũng nói lun là nếu lắp vào chơi ngay thì sẽ gặp tình trạng bị dính. Lý do là rất nhìu cuber trong forum này cho rằng chất CRC là chất bôi trơn, hoàn toàn sai, đó là chất " tạo bề mặt mới ", vì thế cube sau khi khô trơn hơn cube còn ướt, lúc đó cube sẽ trơn " do đã được tạo một bề mặt tiếp xúc mới " chứ không phải trơn " do có silicone "

* các cuber nên lưu ý nhé

Yu-Gi-Oh
05-11-2009, 08:36 PM
sao chai silicon Agent của mình xịt vào là chơi dc liền mà , có bị dính j` đâu :-/ , đã chơi dc hơn 1 tháng rồi vẫn ngon lành

haily
05-11-2009, 08:41 PM
cụa F2 mua về được xịt silicone hả, sao cục của tui dc xịt , rồi thấy có lổ trên nhưa(có phải do siliconekhong6), nếu lau hết silicone thì độ trơn của nó có giảm không, nên lau hay cứ để nguyên chờ 1 thời gian nó hết silicone

Yu-Gi-Oh
05-11-2009, 08:52 PM
mình xịt silicon cho cục original DIY bạn ơi, chứ cục F2 chưa thử

haily
05-11-2009, 08:55 PM
sao cục tui mua về có lớp silicone trên đó rồi(không biết nó có phải silicone không nửa , nó trong suốt)

leokey
05-11-2009, 09:40 PM
sao cục tui mua về có lớp silicone trên đó rồi(không biết nó có phải silicone không nửa , nó trong suốt)

silicon chứ còn j nữa,mình cũng vừa mua 1 cục,nhưng ko bít là lớp silicon này bao giơ nó hít,mà hít thì cũng chưa bít nên xịt thêm ko :-B

anhdahisinh
05-11-2009, 09:49 PM
để mình trình bày cho bạn bit nhé, lube thì có 2 loại được cuber thế giới dùng
_ silicone dạng lỏng : là chất có trong ống xilanh khi mua Rubiks.com DIY, và dc lube sẵn trong các loại cube khi mới mua như Ori DIY, các cube đóng hộp sẵn của C4Y. Đây đúng là chất dùng để bôi trơn đúng nghĩa. khi xịt vào là chơi dc ngay, các cube dc lube bằng loại này thì đúng là " trơn nhờ silicone"
_ silicone dạng xịt : là chất khí nén trong bình thép (điển hình là Agent hoặc CRC) khi xịt lên cube, cần mất từ 2 đến 5 phút để hơi gas bay đi, và mình cũng nói lun là nếu lắp vào chơi ngay thì sẽ gặp tình trạng bị dính. Lý do là rất nhìu cuber trong forum này cho rằng chất CRC là chất bôi trơn, hoàn toàn sai, đó là chất " tạo bề mặt mới ", vì thế cube sau khi khô trơn hơn cube còn ướt, lúc đó cube sẽ trơn " do đã được tạo một bề mặt tiếp xúc mới " chứ không phải trơn " do có silicone "

* các cuber nên lưu ý nhé

Sao a xem clip thằng unbox rubik's DIY thấy có xilanh, mà mua của rubikseller lại k có xilanh đấy nhỉ. Thiệt thòi quá

Devilbringger
05-11-2009, 09:52 PM
tốt nhất là như vậy:
_ Mua cube ráp sẵn, tháo edge ra xem, có lớp lube sẵn, để y nguyên vậy, không lau, không chỉnh ốc, chơi đến khi nào khô lớp lube đó rồi tính
_ Mua cube tự ráp, siết ốc chặt 1 tí, quay cỡ từ 2 đến 3 ngày, sau đó tháo ra lau cube và lube (lube bằng gì cũng dc), nếu để break nửa tháng lun thì càng tốt

haily
06-11-2009, 10:16 AM
thanks anh devil 1 cái
viết thêm

lxhxxnxxx
07-11-2009, 12:02 AM
Cho mình hôm là con Ori Rubik's cube có xài RP7 được không nhỉ?
Với con này có làm như nào để cho nó cut tốt hơn không nhỉ :-<. Cạy đau tay mà nó còn chưa thèm pop :-<

---------
Editted

DuyKhuong
07-11-2009, 05:57 AM
Cho mình hôm là con Ori Rubik's cube có xài RP7 được không nhỉ?
Với con nào có làm như nào để cho nó cut tốt hơn không nhỉ :-<. Cạy đau tay mà nó còn chưa thèm pop :-<

Họ hàng Cube nghiêm cấm xài RP7, Vì nó có chứa xăng, dễ hư cube, không tác dụng cao.
Câu sau bạn nói gì mình không hiểu >"<

viet_brother
11-11-2009, 07:27 PM
Hnay mình mới mua 2 con Transperent về, đang hí hửng xoay thì tự dưng 1 con bị gãy mất trục ở giữa :((
Mình chỉ biết chỗ người ta bán ốc chứ ko biết ở chỗ nào bán trục.
Mọi người chỉ giúp mình chỗ bán cái trục = nhựa này đc ko.

Cái trục ở giữa ko phải là ốc này này

DuyKhuong
11-11-2009, 07:45 PM
Nó là core thôi. Nhưng tìm đúng màu trans thì khó lắm. Có 25k thôi mà, mua Core C4Y thì 30k rồi >"<. Mua cục mới có vẻ tốt hơn

vuaquyen92
11-11-2009, 08:27 PM
Cục trans nhái thì chấp nhận độ bền kém đi nếu muốn đẹp thì xài hàng xịn trans của C4Y luôn cũng là trans nhưng đập xuống đất ko gãy core được

anhdahisinh
14-11-2009, 01:03 PM
Hnay mình mới mua 2 con Transperent về, đang hí hửng xoay thì tự dưng 1 con bị gãy mất trục ở giữa :((
Mình chỉ biết chỗ người ta bán ốc chứ ko biết ở chỗ nào bán trục.
Mọi người chỉ giúp mình chỗ bán cái trục = nhựa này đc ko.

Cái trục ở giữa ko phải là ốc này này

Qua rubikseller ở Kim Mã mua 1 cái core rubik's DIY dùng tạm cũng được. 15k thôi. K cần mua ốc đâu

leokey
18-11-2009, 04:24 PM
ê này,có ai lắp thử core c4u vào F2 chưa,xoay thế nào,cut với speed có tốt bằng f2 nguyên gốc ko

eminemlata
18-11-2009, 05:54 PM
ai chỉ em cách chỉnh ốc con a5 với. em mới mua mà hok biết chỉnh ==

cohoasolo
18-11-2009, 06:08 PM
ê này,có ai lắp thử core c4u vào F2 chưa,xoay thế nào,cut với speed có tốt bằng f2 nguyên gốc ko

em cũng chỉ mới lắp core C4Y vào F1 àh
f2 chưa có mua(tại ở nhà có 2,3 3x3x3 cube rùi nên mẹ tui ko cho mua):-@

leokey
18-11-2009, 06:24 PM

em cũng chỉ mới lắp core C4Y vào F1 àh
f2 chưa có mua(tại ở nhà có 2,3 3x3x3 cube rùi nên mẹ tui ko cho mua):-@

thế tình trạng con f1 em giờ sao,cut,speed,pop có hơn f1 nguyên bản không

haily
18-11-2009, 07:07 PM
chắc tốt hơn đó bạn, hay bạn đem qua nhà tui thử đi (nhà tui ở Vũng Tàu:-")

leokey
18-11-2009, 07:17 PM
chắc tốt hơn đó bạn, hay bạn đem qua nhà tui thử đi (nhà tui ở Vũng Tàu:-")

mang ra vũng tàu để hi sinh à,chắc chết@-)

haily
19-11-2009, 10:22 AM
mấy bác giải thích giùm em sao cục f2 của em màu đó xoay không trơn bằng mấy màu khác vậy, còn màu vàng và màu trắng cũng không trơn nhưng chắc do xoay nhiều nên không trơn(cục f2 của em đã lau lớp silicone sau 1 tuần và đả lau bụi, em vặn ốc các mặt đều nhau)[hr]
cục f2 của em breaking bao lâu la dc, mối ngày chơi bao nhiêu phút, bao nhiêu ngày thì lau bụi

nhock_it
19-11-2009, 04:17 PM
cụa F2 mua về được xịt silicone hả, sao cục của tui dc xịt , rồi thấy có lổ trên nhưa(có phải do siliconekhong6), nếu lau hết silicone thì độ trơn của nó có giảm không, nên lau hay cứ để nguyên chờ 1 thời gian nó hết silicone

nghe các bác bảo F kị nhất là silicon màk? xịt vào là đy tong dấy

kingcube008
19-11-2009, 04:22 PM

hehehehe
cube của haily bị bệnh"RỔ" kho thể chữa được. Hình như xịt bằng slc 30k, đã nóid là 30k KO THỂ XỊT CHO CUBE XỊN, đồng thời ĐEM XỊT CHO F. đây là làn đầu tiên có người thử slc với f đó

vuaquyen92
19-11-2009, 06:16 PM
F thì xịt sillicone được đó nhưng phải sau khi hết lớp sillicone cũ và break rồi thì mới ok được. Nhưng nếu ai có sillicone lỏng bôi vào thì tốt hơn

jackblk
19-11-2009, 09:39 PM

hehehehe
cube của haily bị bệnh"RỔ" kho thể chữa được. Hình như xịt bằng slc 30k, đã nóid là 30k KO THỂ XỊT CHO CUBE XỊN, đồng thời ĐEM XỊT CHO F. đây là làn đầu tiên có người thử slc với f đó

Liều thật :| :| :|

Lạy bạn đó, F2 mà xịt Sili 30k ^:)^

leokey
19-11-2009, 10:24 PM

hehehehe

Liều thật :| :| :|

Lạy bạn đó, F2 mà xịt Sili 30k ^:)^

xịt 30k rồi mấy hôm sau cube nó cứ lỗ chỗ như tổ ong ý,đẹp ra phết @-)@-)@-)

Này ai có kinh nghiệm về lau sili cho mình hỏi,mình xịt vào cube c4u thì nó trắng hết ra,giờ làm sao để lau cho nó hết trắng đi,có người kêu mình dùng cồn nhưng ko biết có hại cube ko,chỉ sợ bị mòn,con mình dùng là c4u trong suốt,ai trả lời nhanh cái

DuyKhuong
20-11-2009, 05:47 AM
Phơi khô đi, Lấy khăn khô mà làm là OK thôi. Lau mạnh tay vào là OK thôi

petalia
20-11-2009, 12:49 PM
Cho e hỏi , có thể sử dụng đề can ( hay đại loại cái gì đó ) để che mặt con dangsheng không , mới được 3 ngày đã bay hết màu ,tính dán băng keo trong mà mặt nó đã trơn rồi lên sợ trơn hơn nữa ( GL thì không thể tìm ra con DIY nào cả :(( )

anhdahisinh
20-11-2009, 12:54 PM
Cho e hỏi , có thể sử dụng đề can ( hay đại loại cái gì đó ) để che mặt con dangsheng không , mới được 3 ngày đã bay hết màu ,tính dán băng keo trong mà mặt nó đã trơn rồi lên sợ trơn hơn nữa ( GL thì không thể tìm ra con DIY nào cả :(( )

Được chứ sao k. Bạn mua đề can màu rồi dán lên.

petalia
20-11-2009, 02:00 PM
Được chứ sao k. Bạn mua đề can màu rồi dán lên.

híc ! ở cái "núi" này kiếm đề can không khó nhưng kiếm đủ 6 màu cũng không dễ , chắc dùng băng keo trong cho ổn :(

jackblk
20-11-2009, 08:14 PM
híc ! ở cái "núi" này kiếm đề can không khó nhưng kiếm đủ 6 màu cũng không dễ , chắc dùng băng keo trong cho ổn :(

Bạn có thể mua stiker v4 của anh Toàn hoặc các chi nhánh nhỏ.

huyhoi1510
20-11-2009, 09:48 PM
Anh oi bay cach để lắp lại cục rubik 4 tầng đc ko. Chừ em ko bít cách lắp lại

cohoasolo
27-11-2009, 08:10 PM
f1 có ăn silicone lỏng kô mấy anh

cohoasolo
27-11-2009, 08:17 PM
vậy nếu mà em xịt nhìu có hại đến cube ko ta

leokey
27-11-2009, 08:19 PM

không sao đâu,cứ cho nó ăn thoải mái đi:-@

cohoasolo
27-11-2009, 08:24 PM

không sao đâu,cứ cho nó ăn thoải mái đi:-@

chắc ko đó anh:-/ em nghi lắm đó
có gì anh đền nha:P

Yu-Gi-Oh
27-11-2009, 08:50 PM
loại sili tạo màng mới ko nên dùng cho F....còn các loại sili lỏng bôi trơn thì bôi cho tất cả loại cube nào cũng dc hết :)

Devilbringger
27-11-2009, 09:02 PM
silicone dạng lỏng có tính bôi trơn anh ko bit tìm ở đâu cả, mà loại này chỉ nên dùng VÀI GIỌT thôi, nếu ko sẽ dẫn tới trường hợp ko kiểm soát nổi vì quá nhạy. còn loại silicone tạo bề mặt thì nên xịt RẢI ĐỀU VÀ MỎNG vì có thể nó sẽ ăn nhựa của cube (nhựa F dẻo hơn nên dễ ăn thôi chứ ko phải gì ghê gớm đâu, type A cũng ăn như thường , mà ít hơn thôi)

Yu-Gi-Oh
27-11-2009, 09:04 PM
đúng là loại silicon lỏng bôi trơn khó tìm thật =.="

viet_brother
27-11-2009, 09:47 PM
có ai ở HN vừa đi mua silicone 808 ko cho em hỏi, cty CRC Việt Nam ở Kim Đồng còn bán loại này ko và giá bn ạ???

http://minhquoconline.com/data/product/original/crc808siliconespray.jpg

nhà em gần đây mà bận quá chưa lên hỏi đc
search trên trang chủ của nó thì loại 808 lại là như thế này :(

http://crcvietnam.com/?mod=product.view&id=154

Mong đc giúp đỡ

kieuphong
27-11-2009, 11:43 PM
Nên mua loại này: http://crcvietnam.com/?mod=product.view&id=75 rẻ hơn (hình như 100k) mà cubers thế giới cũng hay dùng.

anhdahisinh
27-11-2009, 11:56 PM
E nên mua lọ heave duty như a kiều phong nói. 80k, chai 808 to quá dùng k biết bao giờ mới hết. E nên gọi điện cho công ty xem họ còn hàng k. Phải gọi điện đặt trước k thì hết hàng đấy

viet_brother
28-11-2009, 12:06 AM
lúc đầu em đang phân vân Heavy duty và 808
nhưng nhiều người bảo heavy duty xịt vào cube có lớp silicone màu trắng và có mùi khét . mà em thì dùng rubik màu đen nên sợ khi xịt vào làm cube ko đc đẹp lắm.

kieuphong
28-11-2009, 02:32 PM
Mình xịt vào trong chứ có xịt ra ngoài đâu mà sợ không đẹp, với cả xịt silicone là để speed cho nhanh, xấu một chút cũng phải chấp nhận, nếu muốn đẹp thì cứ cất trong tủ kính ấy, thỉnh thoảng mang ra lau bụi, ngắm nghía.

viet_brother
28-11-2009, 10:13 PM
Mình xịt vào trong chứ có xịt ra ngoài đâu mà sợ không đẹp, với cả xịt silicone là để speed cho nhanh, xấu một chút cũng phải chấp nhận, nếu muốn đẹp thì cứ cất trong tủ kính ấy, thỉnh thoảng mang ra lau bụi, ngắm nghía.

oài...rubik để xoay là chủ yếu chứ ngắm làm gì :-S
quyết định mua heavy duty :D
cảm ơn anh kieuphong và anhdahisinh

huyhung1011
04-12-2009, 01:27 PM
các cậu ơi cho tớ hỏi
tớ có con DIY AII trước bị dính cát sau đấy chơi cứ bị lên mùn. Sau một thời gian chơi mình lau sạch rồi xịt silicon agent 416(loại 30k).sau đấy thấy trơn, loại sau có bị xuất hiện lỗ trên bề mặt nhựa như mấy bạn trên diễn đàn hay nói ko :-t

Taylor Swift
04-12-2009, 04:20 PM
các cậu ơi cho tớ hỏi
tớ có con DIY AII trước bị dính cát sau đấy chơi cứ bị lên mùn. Sau một thời gian chơi mình lau sạch rồi xịt silicon agent 416(loại 30k).sau đấy thấy trơn, loại sau có bị xuất hiện lỗ trên bề mặt nhựa như mấy bạn trên diễn đàn hay nói ko :-t

xịt chai đó 1 thời gian rubik sẽ thành cái rổ =)) =))

leokey
04-12-2009, 07:04 PM
các cậu ơi cho tớ hỏi

xịt chai đó 1 thời gian rubik sẽ thành cái rổ =)) =))

nhầm nghĩa ơi,nếu chai 30k agent xịn thì ko bao giờ có ( ông nghi nói thế mà )

DuyKhuong
04-12-2009, 07:17 PM
=.=". Còn có chuyện 30k Agent xịn hay dở nữa àk =.="

leokey
04-12-2009, 07:53 PM
=.=". Còn có chuyện 30k Agent xịn hay dở nữa àk =.="

ờ có chứ đợi tí chích cho xem

Devilbringger
Điều Hành Viên

àh, mình xin cung cấp thông tin thêm cho các mem mún dùng silicone ở HCM.
_ Loại CRC 808 thì khỏi nói rồi, xịn, tốt, giá cũng cao, tác dụng " tạo bề mặt mới ".
_ Loại Agent 30k thì có 2 loại xịn và dỏm cần phải phân biệt :
+ Loại dỏm : khi tháo nhãn màu đỏ ra thì sẽ thấy còn 1 nhãn khác màu xanh bên trong, khi xịt sẽ có mùi gas rất mạnh và sẽ dễ làm hư cube, nắp của chai silicone này có răng cưa.
+ Loại xịn : khi tháo nhãn màu đỏ ra thì sẽ ko còn nhãn nào khác ở trong nữa, xịt thì ko thấy mùi gas mạnh, nắp trơn láng , loại này rất giống chất dùng để lube sẵn cho các cube trong hộp như F2, Ori DIY lúc mới mua, tác dụng " bôi trơn "

thông tin này mình dc bạn Trí (Firewolf_knight) cung cấp cho mình

cái này thì bạn nghĩ sao

tkhoang94
04-12-2009, 08:34 PM
pro ơi,cho mình hỏi . mình mua con F2 ở NDC về xoay 3 ngày mà thấy nó cứ gính gính, trơn thì trơn nhưng mà nó hay rít rít, cảm giác nó sao sao ấy, nó không sướng bằng dianseng +silicone+break 1 năm, em coi topic so sánh các cube thì F2 ko cần break ,vậy mà........ bó tay.giúp em cách khắc phục với:(|), vì lần đầu tiên em mua cube , còn ngu muội, mong sư huynh chỉ giáo

leokey
04-12-2009, 10:00 PM
pro ơi,cho mình hỏi . mình mua con F2 ở NDC về xoay 3 ngày mà thấy nó cứ gính gính, trơn thì trơn nhưng mà nó hay rít rít, cảm giác nó sao sao ấy, nó không sướng bằng dianseng +silicone+break 1 năm, em coi topic so sánh các cube thì F2 ko cần break ,vậy mà........ bó tay.giúp em cách khắc phục với:(|), vì lần đầu tiên em mua cube , còn ngu muội, mong sư huynh chỉ giáo

cứ chơi hết cái lớp sili mà nhà sx lube rồi tính nha.còn chuyện rít rít chắc do cảm giác của bạn đó thôi :d.còn mình thấy rất ok

KissesHacker
05-12-2009, 07:09 PM
pro ơi,cho mình hỏi . mình mua con F2 ở NDC về xoay 3 ngày mà thấy nó cứ gính gính, trơn thì trơn nhưng mà nó hay rít rít, cảm giác nó sao sao ấy, nó không sướng bằng dianseng +silicone+break 1 năm, em coi topic so sánh các cube thì F2 ko cần break ,vậy mà........ bó tay.giúp em cách khắc phục với51, vì lần đầu tiên em mua cube , còn ngu muội, mong sư huynh chỉ giáo

Dian sheng break 1 năm à =.= Mình xài 1 tháng là hết ngon, 2 tháng đem mod luôn, bạn chơi đến 1 năm, bái phục. Mà có thay core ko đấy? Silicone loại nào?

Ai rành về Silicone release agent 30k cho mình hỏi: mình đã xịt loại này với Dian sheng, chơi khá tốt, sau 1 tháng vẫn ko thấy rỗ gì cả, nhựa vẫn trơn láng (mình xịt nhiều đấy, tham mà :D). Nhựa của Dian sheng đc xem là "cùi bắp" nhất mà chịu đc như thế, các cube xịn lại ko chịu đc à? (Trừ F ra đi, nhựa F dẻo hay gì gì ấy ko tính). Chai Release agent của mình theo lời bạn Devilbringger thì là loại xịn đấy (đọc xong bài post, về lột sạch cái mác, thấy trắng póc, mừng húm =))).

Bây giờ mình định xịt Release agent cho Speed cube DIY, nhưng cần hỏi 1 tý, chai này là CHẤT BÔI TRƠN hay CHẤT TẠO BỀ MẶT? Và với chất đó thì nên xịt như thế nào? (xịt vào chơi luôn hay phải chờ 7-8 tiếng?).

Devilbringger
05-12-2009, 07:52 PM
Silicone Agent 30k (tất nhiên là loại xịn) có tính năng bôi trơn trội hơn tính tạo bề mặt.

leokey
05-12-2009, 10:15 PM
Silicone Agent 30k (tất nhiên là loại xịn) có tính năng bôi trơn trội hơn tính tạo bề mặt.

thế chai này dùng đc lâu không dậy,hay dùng tí là hết tầm đc 6 tháng ko.loại bôi trơn này có khi hợp với F2 và F

Devilbringger
05-12-2009, 10:20 PM
các loại chất bôi trơn lúc nào cũng có tác dụng chỉ khoảng dưới 1 tháng thôi, tốt nhất là cứ 3 tuần tháo ra lau rồi lube 1 lần

leokey
05-12-2009, 10:53 PM
các loại chất bôi trơn lúc nào cũng có tác dụng chỉ khoảng dưới 1 tháng thôi, tốt nhất là cứ 3 tuần tháo ra lau rồi lube 1 lần

hí hí mod hiểu nhầm ý rồi.ý mình là cái chai ý nếu 2 tuần xịt 1 lần thì tầm 6 tháng hết chai hay là mấy tháng 1 chai.hn bán chai xịn này ko

KissesHacker
06-12-2009, 07:46 PM
Mình nghĩ xịt 2 tuần 1 lần bao lâu hết thì tùy thuộc vào kinh nghiệm + độ tham lam mỗi người thui :D Mình dùng chai đó xịt 3 cube mà đã thấy trọng lượng giảm đáng kể (tham tham tham =)))

Thế tính năng tạo bề mặt có khá đủ xài không bạn? Mình không thik cái vụ "bôi trơn" lắm :D

anakin
10-12-2009, 11:09 AM
vậy các bạn ơi cho mình hỏi ;)) mình có 1 cục F mua cũng lâu rùi xoay vẫn thấy hơi rít, bây giờ mình định thêm nhớt hay mỡ bò của xe máy các loại vào trong để xoay trơn hơn, liệu mình làm thế thì có ảnh hưởng đến cube của mình ko ? các bạn cho ý kiến nha :D

thanphong200013
10-12-2009, 07:16 PM
vậy các bạn ơi cho mình hỏi ;)) mình có 1 cục F mua cũng lâu rùi xoay vẫn thấy hơi rít, bây giờ mình định thêm nhớt hay mỡ bò của xe máy các loại vào trong để xoay trơn hơn, liệu mình làm thế thì có ảnh hưởng đến cube của mình ko ? các bạn cho ý kiến nha :D

ờ, chắc là được đó
làm thử xem sao,
có làm mới rút dc kinh nghiệm để lần sau còn làm tiếp

má ơi, con làm thử mất lun cục F thì sao X_X

chengkevi
10-12-2009, 09:06 PM
F2 xit loại silicon nào là tốt nhất vậy

programmer_94
10-12-2009, 09:11 PM
Loại 30k releas Agent ấy. Nhớ chọn chai xịn, đừng chọn chai hàng nhái

DuyKhuong
11-12-2009, 06:06 AM
F2 xit loại silicon nào là tốt nhất vậy

Hiện tại chưa ai dám cho F2 ăn Silicone cả.

Loại 30k releas Agent ấy. Nhớ chọn chai xịn, đừng chọn chai hàng nhái

=.=". chai CRC chưa dám cho ăn mà dám kêu cho chai 30k vào. 4rum chưa ai thử cho Silicone vào F2. Hok péc chỉ bậy cho người ta die luôn cục F2 lun =.="

nguyntugn
11-12-2009, 03:54 PM
Các bác ơi, cho e xin link cách mài góc với :D (gọi là cut connner ạ?)

Thanks mọi người!

DuyKhuong
11-12-2009, 07:09 PM
Các bác ơi, cho e xin link cách mài góc với :D (gọi là cut connner ạ?)

Thanks mọi người!

:|. Chả ai gọi Cut conner là mài góc cả :|. Cái này thì cũng giống như tập Finger Trick thì phải ?. Vì Cut Conner xuất nguồn từ FT. ( Không chắc chắn )

nguyntugn
11-12-2009, 07:15 PM
Hớ hớ, thế a giải thích cho e cái Cut connner cái! Vì e thấy mấy a trên diễn đàn mình bảo mài gì ý cho nó quay đỡ kẹt... E cũng chả bít nữa...

trung_italy
11-12-2009, 07:26 PM
- Cut corner: là khả năng cục rubik có thể xoay đc 1 hàng khi hàng đó chưa thẳng với nhau. Ví dụ xoay UR', khi chưa xoay xong U mà đã xoay đc R' thì gọi là cut corner.

trích trong topic "Một số thuật ngữ liên quan đến rubik"

Yu-Gi-Oh
11-12-2009, 07:27 PM
cut corner theo tiếng Việt có nghĩa là góc cắt , nó chẳng qua muốn nói đến độ đàn hối của core khi các viên của một mặt bị lệch đi một góc nào đó :) , bạn vào xem clip review của mình sẽ rõ : http://www.rbvn.co.cc/forum/showthread.php?tid=3899

trung_italy
11-12-2009, 07:28 PM
Hớ hớ, thế a giải thích cho e cái Cut connner cái! Vì e thấy mấy a trên diễn đàn mình bảo mài gì ý cho nó quay đỡ kẹt... E cũng chả bít nữa...

mà mài cho đỡ kẹt là break in chứ ko phải cut conner nhé bạn :D:D

nguyntugn
11-12-2009, 07:31 PM
Vì e thấy trong 1 clip diễn đàn mình có hướng dẫn dùng dao hay dũa mài (gọt) bớt các góc của cube đi mà :( Làm như thế để làm gì ạ ???

DuyKhuong
11-12-2009, 07:33 PM
Vì e thấy trong 1 clip diễn đàn mình có hướng dẫn dùng dao hay dũa mài (gọt) bớt các góc của cube đi mà :( Làm như thế để làm gì ạ ???

:|. Đó là cục A3rd. Mod lại góc để cut conner được như F :|

nguyntugn
11-12-2009, 07:34 PM
cut corner theo tiếng Việt có nghĩa là góc cắt , nó chẳng qua muốn nói đến độ đàn hối của core khi các viên của một mặt bị lệch đi một góc nào đó :) , bạn vào xem clip review của mình sẽ rõ : http://www.rbvn.co.cc/forum/showthread.php?tid=3899

E thấy a trong khi fingertrick mặt U thì để lệch nó đi 45 độ, để làm gì hả a??? Thử cut conner ạ?

Yu-Gi-Oh
11-12-2009, 07:36 PM
uh ...cách đó mọi người đều dùng để thử khả năng cut corner đấy :)

haily
11-12-2009, 08:07 PM
sao cục f2 của tui cut dc 5 độX_X vậy( HẾT SILICONE
ai chỉ làm cho nó cut tốt hơn đi

sun123
11-12-2009, 08:52 PM
mấy anh con D2 sai silicone loại 30k có ảnh hay hư cube không?

Yu-Gi-Oh
11-12-2009, 08:57 PM
theo mình nghĩ thì ko ...vì con ori DIY của mình xài sili 30k từ trước tới h vẫn ngon lành =]]]

sun123
11-12-2009, 09:01 PM
thanks tại mình để dành tiền khá lâu mới mua được con D2 từ anh Devilbringger, dạo này nó move chậm hơn trước nhưng cat vẫn ổn,con này hư là coi như giải nghệ một thời gian

nguyntugn
11-12-2009, 10:05 PM
theo mình nghĩ thì ko ...vì con ori DIY của mình xài sili 30k từ trước tới h vẫn ngon lành =]]]

A có biết chỗ nào ở HN bán sillicon 30k ko ạ ? E tìm trên mấy trang 4rum mình liệt kê toàn thấy CRC 80K :(

DuyKhuong
12-12-2009, 05:54 AM
sao cục f2 của tui cut dc 5 độX_X vậy( HẾT SILICONE
ai chỉ làm cho nó cut tốt hơn đi

Thử xem ốc để thế nào. Có lỏng quá không. Type F là cut conner tuyệt vời nhất mà :|

Yu-Gi-Oh
12-12-2009, 09:08 AM
ở hà nội thì mình ko biết...ở tp hcm thì lúc trước có anh Toàn bán hà

bantot2001
12-12-2009, 02:42 PM
Cho hỏi là mấy cái edge cap của A3rd k gắn vào có sao ko?
Con A3rd mới mua có edge cap mà thấy khó gắn vào quá , hay bị bung ra nữa :|

nguyntugn
12-12-2009, 07:05 PM
Hic, các bạn ơi, mình đang đợi nhận D2 của a Toàn chuyển ra, nên tập tạm với cube tầu khựa 12K... Kết quả trung bình những 6 phút :( Vì rubik tầu rít quá nên ko ft đc :(

Theo kết quả trên của mình, nếu dùng D2 có nhanh hơn nh` ko nhỉ? (mình mới học cách cơ bản :()

DuyKhuong
12-12-2009, 07:11 PM
Hic, các bạn ơi, mình đang đợi nhận D2 của a Toàn chuyển ra, nên tập tạm với cube tầu khựa 12K... Kết quả trung bình những 6 phút :( Vì rubik tầu rít quá nên ko ft đc :(

Theo kết quả trên của mình, nếu dùng D2 có nhanh hơn nh` ko nhỉ? (mình mới học cách cơ bản :()

Nếu cầm cục D2 thì chắc chẳn thành tích của bạn sẽ cải thiện rất nhiều. Nếu nhuyễn Ct Cơ bản thì bạn dư khả năng Sub 40s nếu biết FT tốt

nguyntugn
12-12-2009, 07:15 PM
À mà hình như kem dưỡng da hay mấy loại tương tự dùng thay CRC đc đúng không các bạn...

DuyKhuong
12-12-2009, 07:25 PM
À mà hình như kem dưỡng da hay mấy loại tương tự dùng thay CRC đc đúng không các bạn...

:|. Tốt nhất ko nên đụng vào :|. Tác dụng chưa được công nhận.

bantot2001
12-12-2009, 09:40 PM
Cho hỏi là mấy cái edge cap của A3rd k gắn vào có sao ko?
Con A3rd mới mua có edge cap mà thấy khó gắn vào quá , hay bị bung ra nữa :|

Ai trả lời dùm mình câu này cái , cảm ơn :D[hr]
Cho mình hỏi thêm là A3rd break cỡ bao lâu thì dc?
Có lube dc ko??

DuyKhuong
13-12-2009, 05:19 AM
Nhớ không nhầm thì khỏi cần gắn vào,muốn gắn phải xài 502 mới được.
A3rd breakin khá lâu, lắm lăm luôn. Nhưng Breakin rồi thì khá tuyệt.
Cục này nhai Silicone mới đúng điệu.

Whatever
13-12-2009, 12:00 PM
Em muốn thay sticker nên đã dùng dầu hỏa lau hết từng cubie, như vậy có ảnh hưởng gì ko (cube A3rd):-@. Nếu như ko nên dùng dầu hỏa thì khi muốn tháo sticker phải làm thế nào

programmer_94
13-12-2009, 12:03 PM
theo kinh nghiệm của mình thì muốn thay sik cho cube thì chỉ việc lấy tay gỡ ra, sau đó tháo hết cubies đem ra chùi rửa= nước. Láy bàn chải đánh răng cũ chà vào chỗ dán stik lần 1, sau đó cho xà phòng vào chà cả cubies, thế là vừa sạch lớp keo dán stik cũ vừa vệ sinh luôn cube

anhdahisinh
13-12-2009, 12:07 PM
Mình lấy khăn ẩm miết 1 đường mạnh là nó đi ngay, k cần thiết phải dùng dầu hỏa

bantot2001
13-12-2009, 12:33 PM
Thế dùng loại Silicone 30k xịt vào A3rd có bị gì k?
Tại nhà cũng khá xa 261 với lại cũng ko có đủ $$ để mua loại # :-S

programmer_94
13-12-2009, 01:45 PM
Nếu mua được chai 30k loại xịn thì xài còn ko có thì thôi, ko nên lấy loại dỏm xịt vào, hư cube hết

bantot2001
13-12-2009, 02:44 PM
Cái chai 30k là chai Silicone Release agent bên 261 bán đó. Vậy có nên xài k?

DuyKhuong
13-12-2009, 06:21 PM
Chai 30k Chưa ai dám chắc là không gây ra tác dụng phụ cả ( Dù tốt hay dở ). Tốt nhất là sử dụng CRC, tỉ lệ an toàn cao hơn.

chengkevi
18-12-2009, 09:07 AM
cho em hỏi F2 em nó có bị tuôn ốc hok vậy

haily
18-12-2009, 09:16 AM
không bạn ơi, f2 của mình chưa bao giờ bị pop

DuyKhuong
18-12-2009, 09:57 AM
cho em hỏi F2 em nó có bị tuôn ốc hok vậy

Core của F2 khá tốt. Chưa thấy ai phàn nàn về vấn đề tuôn ốc cả

không bạn ơi, f2 của mình chưa bao giờ bị pop

Người ta hỏi tuôn ốc. Đi trả lời không Pop.

bantot2001
20-12-2009, 06:20 PM
Hic, hồi sáng lỡ dại lấy xăng chùi keo của stik cũ , h` con Ard nó hôi xăng quá , phải làm sao bây h` ?
Ai cứu dùm mình với :((

cubefreak99
20-12-2009, 06:53 PM

Con hybrid của em không tệ như anh nói, con em cut coner khoảng 23 độ,speed tốt nhưng chỉ có hơi kẹt thôi

bantot2001
22-12-2009, 08:44 PM
Hic, hồi sáng lỡ dại lấy xăng chùi keo của stik cũ , h` con Ard nó hôi xăng quá , phải làm sao bây h` ?
Ai cứu dùm mình với :((

Ai cứu mình cái này với. Đang lo quá nè :-t

bantot2001
24-12-2009, 04:46 PM
Cho hỏi sao con Ard của mình cut chỉ được tầm 30 độ thôi, còn của bạn mình cut tới những gần 45 độ lận :-??
Mình breakin được hơn 1 tháng rồi.
Và ai giúp đỡ mình với câu hỏi ở trên với :(

babylinhpro
24-12-2009, 05:48 PM
Cho hỏi sao con Ard của mình cut chỉ được tầm 30 độ thôi, còn của bạn mình cut tới những gần 45 độ lận :-??
Mình breakin được hơn 1 tháng rồi.
Và ai giúp đỡ mình với câu hỏi ở trên với :(

bạn cần break thêm nha,mình có đứa bạn chơi con này nó break 4 tháng kia

Whatever
25-12-2009, 05:59 PM
A3rd của mình ko biết phải do mình break bằng quạt hơi quá tay hay sao mà bây h có vẻ lỏng lẻo. Lắc rubik là corner kêu. Khi xoay thì luôn bị kẹt (corner mắc vào center). Xiết ốc chặt lại vẫn kẹt. Nới càng kẹt hơn. Nói chung là ko speed đc. Mình phải làm sao bây h. Có nên break quạt nữa ko. Có thể 1 phần là do ko có sil. Nhưng mình nghĩ tiền mua sil có thể mua 1 con khác đc rồi

1324
25-12-2009, 06:05 PM
A3rd của mình ko biết phải do mình break bằng quạt hơi quá tay hay sao mà bây h có vẻ lỏng lẻo. Lắc rubik là corner kêu. Khi xoay thì luôn bị kẹt (corner mắc vào center). Xiết ốc chặt lại vẫn kẹt. Nới càng kẹt hơn. Nói chung là ko speed đc. Mình phải làm sao bây h. Có nên break quạt nữa ko. Có thể 1 phần là do ko có sil. Nhưng mình nghĩ tiền mua sil có thể mua 1 con khác đc rồi

Bạn chùi sạch bụi rồi lube đi, chờ lớp silicone đó khô break lần nữa là ngon. Con này không nên break quạt, chịu khó quay tay mệt tí nhưng sau này hơi bị ngon (chữ kí mình ;) ) .

petalia
25-12-2009, 06:43 PM
Sau 1 hồi nghiên cứu , em đã quyết định chọn 1 trong 2 con này :DIY A5 và cubespeed C4U . Ai có thể cho em biết con nào lên dùng , giá cả. Mà sao em thấy C4U nhiều loại quá ( với nhiều giá khác nhau ), ai phân biệt giùm em cái ???

KissesHacker
25-12-2009, 06:53 PM
C4U speedcube thì nên mua loại đã lắp sẵn nha bạn. Còn nếu muốn mua loại DIY thì thủ tiền mua thêm 1 chai CRC về nữa, ko có silicone thì Speedcube DIY vứt :))

programmer_94
25-12-2009, 07:27 PM
Chính xác, mà loại lắp sẵn sau 1 thời gian ko có CRC vẫn vứt :)):)):))

viet_brother
25-12-2009, 11:55 PM
bạn dùng C4U cũng đc nhưng mình nghĩ là ko nên chọn, thà chọn F2 còn hơn
mình dùg C4U bị kẹt nhiều quá giảm thành tích lắm :(
nhưng dù sao C4U vẫn tốt hơn nhiều loại :P

bantot2001
28-12-2009, 09:55 PM
Thế trong khi break mình xịt silicone vào dc ko?
Hay là break kĩ lưỡng rồi silicone mới dc:-?

Yu-Gi-Oh
28-12-2009, 09:57 PM
break xong rồi mới dc xịt silicon nha bạn :)

petalia
30-12-2009, 06:48 PM
C4U speedcube thì nên mua loại đã lắp sẵn nha bạn. Còn nếu muốn mua loại DIY thì thủ tiền mua thêm 1 chai CRC về nữa, ko có silicone thì Speedcube DIY vứt :))

C4U + sil 30k or DIY A5 + CRC=160k(HD=80k) >>> thấy cái đầu rẻ hơn =))

programmer_94
30-12-2009, 07:45 PM
C4U (170k) + sil 30k = 200k
DIY A5 (180) + CRC (160k) = 340k >>> thấy cái đầu rẻ hơn

Nếu muốn chơi speed thì chọn đúng cube phù hợp với mình chứ ko phải chọn hàng rẻ.

Mình đã thử cả 2 sự lựa chọn trên và thấy A5 + CRC chơi tốt hơn C4U nhiều

petalia
30-12-2009, 08:23 PM
C4U (170k) + sil 30k = 200k
DIY A5 (180) + CRC (160k) = 340k >>> thấy cái đầu rẻ hơn

Nếu muốn chơi speed thì chọn đúng cube phù hợp với mình chứ ko phải chọn hàng rẻ.

Mình đã thử cả 2 sự lựa chọn trên và thấy A5 + CRC chơi tốt hơn C4U nhiều

Hiện tại túi tiền không đủ , nếu được mình sẽ cố gắng "nhịn" thêm tháng nữa (1 tháng rồi !!!) Tết mua cả 2 lun :)>-
mà tại sao vẫn không hiểu sao C4U có nhiều loại thế >>> nó lúc thấy ghii C4Y . Chẳng lẽ C4Y khác C4U sa0 ???

programmer_94
30-12-2009, 08:26 PM
chứ U tiếng anh phát âm là : diu . trùng với cách phát âm chữ You nên cả 2 là 1

Alyko
05-01-2010, 03:15 PM
Em mới mua một cục mf8 megamix nhưng chơi khá cứng ( dù hơi nới lỏng ốc ). Cho hỏi có nên tháo lỏng nữa không hay để thế mà chơi. Thank

programmer_94
05-01-2010, 06:50 PM
xiết ốc vào break, xong cho sillicone vào là xong

viet_brother
05-01-2010, 07:15 PM
Em mới mua một cục mf8 megamix nhưng chơi khá cứng ( dù hơi nới lỏng ốc ). Cho hỏi có nên tháo lỏng nữa không hay để thế mà chơi. Thank

silicone vào là phê ngay bạn ạ $-)

cubefreak99
09-01-2010, 09:44 AM
Cho em hỏi tại sao mấy cuber người Nhật và Mỹ xịt silicon rồi mới break in vậy?? :-/ :-/

programmer_94
09-01-2010, 09:53 AM
Cho em hỏi tại sao mấy cuber người Nhật và Mỹ xịt silicon rồi mới break in vậy?? :-/ :-/

Sili ròi nó trơn trơn, ma sát giảm tối đa, sao break, chắc em lộn đó

haily
13-01-2010, 08:44 AM
jsk xit silicone loại nào đây:-?, khi breaking có siết ốc chặt ko:-?, silicone nó cho sẳn nghe nói chỉ tác dụng trong 2 tiếng^:)^%-(, có đúng ko
ai trả lời mình đi

Taylor Swift
13-01-2010, 12:05 PM
jsk xit silicone loại nào đây:-?, khi breaking có siết ốc chặt ko:-?, silicone nó cho sẳn nghe nói chỉ tác dụng trong 2 tiếng^:)^%-(, có đúng ko
ai trả lời mình đi

crc 808 ỏ crc heavy duty, chai đi kèm rất mau hết tác dụng :D, còn câu khi breaking có nên siết chặt ốc hay ko thì nên để ốc vừa thui, mà mình hỏi bạn, bạn tới professer cube rùi mà mấy cái đó hk bít là sao :O:(

leokey
13-01-2010, 12:36 PM
ai trả lời mình đi

crc 808 ỏ crc heavy duty, chai đi kèm rất mau hết tác dụng :D, còn câu khi breaking có nên siết chặt ốc hay ko thì nên để ốc vừa thui, mà mình hỏi bạn, bạn tới professer cube rùi mà mấy cái đó hk bít là sao :O:(

:)) nghialun Rubik's Revenge mà còn pro hơn cả professer.nó spam nhiều nên thế,mà nghĩalun đã có JSK chưa mà vậy cho haily thế :|

Taylor Swift
13-01-2010, 12:56 PM
ai trả lời mình đi

:)) nghialun Rubik's Revenge mà còn pro hơn cả professer.nó spam nhiều nên thế,mà nghĩalun đã có JSK chưa mà vậy cho haily thế :|

lúc trước có 1 con, nhờ cô đi ngoài hn mua ở rubikseller :"> giùm mà bán cho thằng bạn roài ;;)

leokey
13-01-2010, 04:31 PM
ai trả lời mình đi

lúc trước có 1 con, nhờ cô đi ngoài hn mua ở rubikseller :"> giùm mà bán cho thằng bạn roài ;;)

u phải thế chứ,dùng rồi mới chia sẻ kinh nghiệm đc,nếu chưa dùng mà nói thành ra spam :))

daiduongxanh
14-01-2010, 08:58 PM
mình mới chơi rubic, đang xài cục rubic của tàu, giá 30k, bây giờ muốn xài hàng tốt hơn 1 chút thì phải dùng loại nào? giá khoảng 200k trở xuống thôi nha các bồ. mình ở quận Tân Bình HCMC, chỉ cho mình bít địa chỉ bán luôn nha. Với lại cho mình hỏi mua chai silicone ở đâu luôn? và cách xịt như thế nào:| hic hic gà quá, mong các bồ chỉ giúp>:D<

haily
14-01-2010, 09:01 PM
261 Nguyễn Đình chiểu....................

Devilbringger
14-01-2010, 09:11 PM
nói chung mới chơi chưa tìm đc loại xịn thì cứ mua đại thử 1 cục trên 100k tập là sẽ từ từ quen dùng cube xịn thôi àh

daiduongxanh
14-01-2010, 10:43 PM
nói chung mới chơi chưa tìm đc loại xịn thì cứ mua đại thử 1 cục trên 100k tập là sẽ từ từ quen dùng cube xịn thôi àh

Nhưng bít mua loại nào? Bạn phán đại cho mình cái tên đi, nhiều loại quá ra tiệm chả bít nói sao:( nghe nói AI và Athird ngon lắm hả bạn? Cái nào tốt hơn cái nào? Giá mỗi cái khoảng bao nhiêu vậy?

petalia
14-01-2010, 10:52 PM

Nhưng bít mua loại nào? Bạn phán đại cho mình cái tên đi, nhiều loại quá ra tiệm chả bít nói sao:( nghe nói AI và Athird ngon lắm hả bạn? Cái nào tốt hơn cái nào? Giá mỗi cái khoảng bao nhiêu vậy?

D2: 80k <---- test con này thử
C2: 130K
A3 New : 140k thì phải
F , F2: khoảng 160k
A 3rd: không thấy ai bán nhỉ???

leokey
15-01-2010, 12:38 PM
chọn F2 hoac C2 hoac A3 new mà dùng,3 con này ngon mà giá cũng đc.F2 150k C2 130k A3 140k .......261 Nguyễn đình chiểu hoặc tìm hỏi anh toàn (Crystal) nick chat là thepunisher_toan

daiduongxanh
16-01-2010, 01:36 AM
Thanks các bồ đã quan tâm. chủ nhật này tìm đến 261NDC thử xem sao.
Còn vấn đề xịt silicone thì sao hở các bồ? xịt vào đâu? :|

Taylor Swift
16-01-2010, 11:46 AM

ax, pó tay ông này, 4rum đủ cả, tự tìm đi, 4rum có chức năng search mà :|

daiduongxanh
18-01-2010, 11:08 AM

ax, pó tay ông này, 4rum đủ cả, tự tìm đi, 4rum có chức năng search mà :|

bít thì chỉ dùm 1 cái tui cám ơn, chứ bạn kiu mình search thì bạn search thử đi "cách xịt silicone"; search 1 cái ra 42 page X-(

DuyKhuong
18-01-2010, 07:17 PM
Chưa chịu nghiên cứu kĩ mà đã...
vào đây nè: http://www.rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=926

leokey
18-01-2010, 09:34 PM

cái này nên đổi lại link.nhiều mem mới ko biết đâu

daiduongxanh
18-01-2010, 11:53 PM

Cái link này mình xem lâu rồi, và cũng đã thử qua cách break = quạt rồi, nhưng rất tiếc là link "Cách bôi trơn rubik có hiệu quả nhất bằng silicone" chỉ còn có thể xem đc dòng "The specified thread does not exist." mà thôi:(

ps: đã tìm thấy clip hướng dẫn xịt silicone rồi. Thanks mọi người đã quan tâm:D

leokey
19-01-2010, 12:13 PM

Cái link này mình xem lâu rồi, và cũng đã thử qua cách break = quạt rồi, nhưng rất tiếc là link "Cách bôi trơn rubik có hiệu quả nhất bằng silicone" chỉ còn có thể xem đc dòng "The specified thread does not exist." mà thôi:(

ps: đã tìm thấy clip hướng dẫn xịt silicone rồi. Thanks mọi người đã quan tâm:D

clip hướng dẫn xịt sili thì trên youtobe cũng có nhiều lắm,cả trong box hướng dẫn nữa.

daiduongxanh
20-01-2010, 11:57 AM
sợ tiếc tiền nên ko dùng silicone, lấy vài giọt dầu ăn con két trét vào kết quả là bây giờ nó quá trơn hic hic đẩy nhẹ 1 phát là nó quay lệch đi luôn.

leokey
20-01-2010, 12:16 PM
sợ tiếc tiền nên ko dùng silicone, lấy vài giọt dầu ăn con két trét vào kết quả là bây giờ nó quá trơn hic hic đẩy nhẹ 1 phát là nó quay lệch đi luôn.

nhưng hơi bẩn :|,nó mà ra tay với vào ốc thì thôi rồi

Taylor Swift
20-01-2010, 12:22 PM

ko nên sử dụng dầu ăn, 1 thời gian nó đóng bụi cứng ngắc lun áh, nếu mún thay cho sili thì nên sử dụng dầu xả lâu khô, rất smooth ;))

diaojay
20-01-2010, 03:13 PM
Mình muốn mua 1 con 2x2x2 , loại nào là tốt nhất vậy mí bạn

lythanhbinh
20-01-2010, 09:02 PM
Em đang phân vân mấy con này, do không có điều kiện thử trực tiếp nên nhờ mọi người tư vấn, ko biết nên chọn em nào đây:
1. A5
2. F2
3. C2
Em thanks trước nha

daiduongxanh
20-01-2010, 11:43 PM

ko nên sử dụng dầu ăn, 1 thời gian nó đóng bụi cứng ngắc lun áh, nếu mún thay cho sili thì nên sử dụng dầu xả lâu khô, rất smooth ;))

dầu xã sunsill đó hả bro? :|

Taylor Swift
21-01-2010, 02:21 PM

dầu xã sunsill đó hả bro? :|

sunsilk hay dove đều dc, đã test với F1 :))

thehung9988
23-01-2010, 11:20 PM
Các pác cho em hỏi, cái A3, A5, C2... là nói về cái j vậy? Em mới vào ko bít, mong được chỉ giáo!

leokey
23-01-2010, 11:31 PM
Các pác cho em hỏi, cái A3, A5, C2... là nói về cái j vậy? Em mới vào ko bít, mong được chỉ giáo!

hix,cái này là tên của các loại rubik 3x3x3.[hr]

Em đang phân vân mấy con này, do không có điều kiện thử trực tiếp nên nhờ mọi người tư vấn, ko biết nên chọn em nào đây:
1. A5
2. F2
3. C2
Em thanks trước nha

mới chơi thì nên chọn F2 C2 vì ko phải chỉnh nhiều,mới mua về đã rất trơn tru,nói chung ko phải lo nghĩ.
Còn A5 thì ko nên vì cái này chơi phải có kinh nghiệm khi break in ( quá trình làm mòn rubik ) rồi sili rồi chỉnh ốc,nói chung nhiều vấn đề

iloverubik
28-01-2010, 11:00 AM
Ai có thể so sánh hộ em giữa FII và CII được không :) Em đang định mua rubik mà chẳng biết nên chọn cái nào đây FII hay CII ?

haily
28-01-2010, 11:07 AM
c2 đi bạn, f2 hết silicone thì không tốt bằng c2

leokey
28-01-2010, 12:17 PM
c2 đi bạn, f2 hết silicone thì không tốt bằng c2

nhầm,F2 hết sili vẫn tốt trơn cut giảm còn 30-35 dô,còn C2 hết sili pop như **** số lần pop 8/12 lần quay.speed ko nhanh bằng lúc đầu.Nếu ko có sili nên chọn F2. ( đã từng là nạn nhân khi C2 ko có sili pop cứ gọi thôi rồi )

tendote04
28-01-2010, 04:14 PM
cho mình hỏi cục pyramid của mình bị lỏng mấy cạnh edge, có cách nào sửa không< Rubik của mình hãng young gì đấy

nhock_it
28-01-2010, 05:33 PM
cả nhà cho mình hỏi cái: A5 mua về break = quạt đc ko? break bình thường thì khoảng bao lâu thì ok? chưa break sill có vấn đề j ko?

tks cả nhà

leokey
29-01-2010, 08:42 PM
cả nhà cho mình hỏi cái: A5 mua về break = quạt đc ko? break bình thường thì khoảng bao lâu thì ok? chưa break sill có vấn đề j ko?

tks cả nhà

A5 mua về mà ko breakin thì kẹt vâu mồm,thời gian breakin khoảng 1 tuần,thick ngon hơn thì làm thêm tuần nữa,còn nếu dùng quat thì ko tốt bằng tay đâu,quạt nên dùng khi khẩn quá mà thôi

cubefreak99
29-01-2010, 11:45 PM
C4u break bằng máy quạt được không?Break bao nhiêu giây vậy?

programmer_94
30-01-2010, 07:57 AM

Break = quạt chỉ dành cho những người thiếu kiên nhẫn. Làm như vậy ko bao giờ phát huy được 100% khả năng của cube

STRANGER
30-01-2010, 11:52 AM

c4u muốn chơi ngon thì nhất thiết phải siết vít chắc là breakin bằng tay,
sau khi breaking hơn 1 tháng thì hãy nghĩ đến việc lbu silicon

DuyKhuong
01-02-2010, 07:19 AM
Để ốc vừa thôi. Chặt quá hư ren thì khỏ =.="

vankhanh
03-02-2010, 04:28 PM
mấy anh ơi cho em hỏi,em có khoảng 300k VND,vậy mua cả cube lẫn silicon thì nên chọn loại nào vây?
Thanks a lot!!!

lxhxxnxxx
03-02-2010, 04:38 PM
Chơi lâu dài thì mua CRC 808 160k (silicone).
Tính ta dư khoảng 150k, sắm A3 hoặc C2 :)).

Duytran2010
03-02-2010, 07:47 PM
Cho mình hỏi là F và F2 chỉ có loại ráp sẵn đã lube sili của nhà SX.
C4U speedcube thì có 1 loại ráp sẵn và 1 loại DIY phải ko ạ. C4U ngoài loại speedcube thì còn loại nào nữa ko.
Tư vấn giùm em nên mua F,F2 hay C4U ( cả 3 đều ráp sẵn)

haily
03-02-2010, 07:51 PM
C4U speedcube thì có 1 loại ráp sẵn và 1 loại DIY phải ko ạ. C4U ngoài loại speedcube thì còn loại nào nữa ko.

mua f2 đi bạn,

mình khuyên bạn nên mua c2 ( 130k), về lâu dài thì nó tốt hơn

programmer_94
03-02-2010, 07:52 PM

type F có 1 thời gian SX DIY, nhưng sau đó ko biết sao mà ko SX nữa, chỉ SX laọi đóng hộp.
C4y gồm C4Y speed cube và glow in dark (dạ quang). hàng c4y gồm hàng lắp sẵn là tự lăp, loại lắp sẵn ko ngon = laọi tự lắp (về lâu dài).
trong 3 con, mình khuyên bạn nên mua C4y speed cube màu trắng vì độ bền của F1 và 2 sẽ giảm dần theo thời gian còn C4Y thì bền vô đối

leokey
03-02-2010, 07:52 PM

F1 hết sili thì ko ngon = lúc đầu,F2 rất trơn khi mới mua,quay 1 thời gian thì giảm bớt nên ngon hơn nhưng cut giảm còn 30-35 độ,vừa đủ để speed
C4u thì kẹt từ đầu đến cuối,speed cũng đc,rất bền,cut cũng ok
Theo ý mình bạn mới chơi nên chọn F2.

Duytran2010
03-02-2010, 08:50 PM
Thằng C2 cũng là ráp sẵn luôn hả mấy bạn. À mà chữ NIB trên C4U.com nghĩa là gì thế

programmer_94
04-02-2010, 11:04 PM
Thằng C2 cũng là ráp sẵn luôn hả mấy bạn. À mà chữ NIB trên C4U.com nghĩa là gì thế

C2 đã lắp sẵn và bỏ hộp . chứ NIB là new in box , nghĩa là đã có loại trong hộp (bình thường ko có)

zeromax
07-02-2010, 08:59 PM
các bác cho em hỏi con F2 với con original 3x3 của rubik's thì con nào quay sướng hơn ạ

haily
07-02-2010, 11:04 PM
các bác cho em hỏi con F2 với con original 3x3 của rubik's thì con nào quay sướng hơn ạ

f2 mới mua về sướng lắm bạn ạ, nhưng ori lâu dài thì tốt hơn f2

Duytran2010
09-02-2010, 12:20 PM
Chỉ cho mình tên 1 vài loại rubik 4*4*4 xịn và giá cả cũng như đánh giá của các bạn

programmer_94
09-02-2010, 12:33 PM
Chỉ cho mình tên 1 vài loại rubik 4*4*4 xịn và giá cả cũng như đánh giá của các bạn

Eastsheen : 180k
QJ: 140k

lythanhbinh
12-02-2010, 09:14 AM
Ai chỉ em tháo center của F2 với, layer đỏ óc nó chặt quá, em mún nới ra 1 tí

Mr.Rom
17-02-2010, 06:58 PM
E vừa mua con F2 mới, qay rất ngon nhưng mỗi tội văng nắp ghê qá. Các anh có thể chỉ cho e cách khắc phục lỗi này đc hok ạ ? thanks :D

ola_bibi
17-02-2010, 07:01 PM
E vừa mua con F2 mới, qay rất ngon nhưng mỗi tội văng nắp ghê qá. Các anh có thể chỉ cho e cách khắc phục lỗi này đc hok ạ ? thanks :D

chừa 6 tâm lại ! Còn bao nhiêu dùng 502 hết ! Bực nhất là đang xoay bị rơi nắp X-(

KissesHacker
18-02-2010, 05:53 PM
chừa 6 tâm lại ! Còn bao nhiêu dùng 502 hết ! Bực nhất là đang xoay bị rơi nắp 14

502 à? :-? Cẩn thận nhá, gì chứ keo con voi thì ko hồi phục lại đc đâu :))

ola_bibi
19-02-2010, 05:48 PM
chừa 6 tâm lại ! Còn bao nhiêu dùng 502 hết ! Bực nhất là đang xoay bị rơi nắp 14

Hok sao đâu ! Yên tâm ! Mình bảo đảm mà ! Hj..

lythanhbinh
19-02-2010, 10:16 PM
Mỗi lần xịt silicone cách nhau mấy phút ( để cho nó khô rùi xịt típ đấy ạ)

cuberbegin
19-02-2010, 10:18 PM

Hok sao đâu ! Yên tâm ! Mình bảo đảm mà ! Hj..

Bảo đảm cái gì:-/
Dùng mảnh giấy nhỏ mà chèn vào cap mỗi khi văng ra ấy.Dùng 502 thì bạn sớm mua F2 mới thôi.dễ hỏng nhựa lắm

NTR
21-02-2010, 08:18 AM
cho hỏi cục 5x5 của young jun tốt ko?

Namphuong
21-02-2010, 04:33 PM
SR các anh!
Em đọc hết 13 pages mà vẫn không kết luận đc F2 thì nên dùng heavy duty, CRC 808 hay là release angent?
mong các anh chỉ giúp
cảm ơn các anh trc

empty1234
21-02-2010, 06:41 PM
cho hỏi cục 5x5 của young jun tốt ko?

5x5x5 Ỵ thì chơi nghịch thôi. Khó speed lắm. Mới mua về còn tàm tạm, chứ để lâu dài thì nó pop lia lịa

programmer_94
21-02-2010, 08:46 PM
SR các anh!
Em đọc hết 13 pages mà vẫn không kết luận đc F2 thì nên dùng heavy duty, CRC 808 hay là release angent?
mong các anh chỉ giúp
cảm ơn các anh trc

heavy duty . 4rum đã có anh tranminhquan1991 thử nghiệm. Kết quả khả quan

Namphuong
21-02-2010, 10:11 PM
^^ cảm ơn anh nha, à mà anh cho e hỏi luôn: heavy duty giờ thì bao nhiêu tiền một chai vậy?

programmer_94
21-02-2010, 10:16 PM
^^ cảm ơn anh nha, à mà anh cho e hỏi luôn: heavy duty giờ thì bao nhiêu tiền một chai vậy?

tầm 80 --> 100k tùy nơi

lythanhbinh
21-02-2010, 11:00 PM
Mình xài CRC 808 cho F2, xịt theo cách của HoaHongCongTu, bước đầu thấy cũng khả quan 1 tí, đợi sáng mai tháo ra lau cube thử coi thế nào :> :> :>

NTR
27-02-2010, 12:24 PM
cho mình hỏi là việc dán keo core với đinh có tác dụng gì?

Namphuong
27-02-2010, 11:05 PM
Lại làm phiền các anh lần nữa!
các anh có thể giúp em chọn giữa CII và DII dựa vào các tiêu chuẩn sau đc không:
cầm chắc tay, hơi nặng (CII và DII cục nào nặng hơn), khó pop, bền, không quá trơn
à, các anh cho em hỏi luôn: fake là gì thế?
Xin cảm ơn các anh ^^

Devilbringger
28-02-2010, 12:09 AM
vậy em chọn C2 thích hợp đó, đúng những gì em cần
Fake là "nhái" đấy

Namphuong
28-02-2010, 02:26 PM
thế còn D2 thì sao hả anh?
Em thấy cũng nhiều ng trên forum thích con này đấy chứ?

datsieunhan
04-03-2010, 10:12 PM
các anh ơi cho em hỏi. Cái v-cube 5 của em vừa mua về thấy xoay rất rít. Ông bán hàng kêu phải xoay 1 thời gian thì nó sẽ trơn nhưng em xoay hoài 2 tuần rồi chỉ đỡ hơn chút thôi chứ ko đc như mấy người xoay trên youtube.com

programmer_94
04-03-2010, 11:08 PM
các anh ơi cho em hỏi. Cái v-cube 5 của em vừa mua về thấy xoay rất rít. Ông bán hàng kêu phải xoay 1 thời gian thì nó sẽ trơn nhưng em xoay hoài 2 tuần rồi chỉ đỡ hơn chút thôi chứ ko đc như mấy người xoay trên youtube.com

ông nào bán Vcube 5 hả bạn, bạn mua bao nhiu tiền, coi chừng nó đưa YJ fake Vcube đấy . nếu đúng là vcube thì break in tầm 1 tháng mới ok

huyhoang_hh94
05-03-2010, 09:34 AM
Các SMOD hoặc ADMIN, MOD giúp mình nha: cách nhận biết loại C1 và cho mình mấy lời khuyên về loại này ! Thanks

programmer_94
05-03-2010, 09:47 AM
Các SMOD hoặc ADMIN, MOD giúp mình nha: cách nhận biết loại C1 và cho mình mấy lời khuyên về loại này ! Thanks

cách nhận biết C1: center cap có logo của mf100, cấu trúc cổ điển giống rubik's DIY .
lời khuyên: nên break in cho đến khi ra bụi, trên bề mặt cubies có rãnh thì lube, nhớ chỉnh ốc cho vừa tay

ANHXTANH
05-03-2010, 01:32 PM
các bác ơi em mới mua cái rubik 4x4 yongjun nhưng nó dít quá
có cách nào để làm cho nó quay mượt hơn được ko
thằng bạn em nó mua cái 4x4 diansheng quay trơn hơn 1 tí nhưng mà cũng cứng, các bác có cao kiến j chỉ em với

huyhoang_hh94
05-03-2010, 07:14 PM

cách nhận biết C1: center cap có logo của mf100, cấu trúc cổ điển giống rubik's DIY .
lời khuyên: nên break in cho đến khi ra bụi, trên bề mặt cubies có rãnh thì lube, nhớ chỉnh ốc cho vừa tay

Cảm cơn cậu ! cậu cho mình mấy lời nhận xét theo ý kiến của cậu về chiếc rubik này nha ^ ^ !

Mr.Rom
05-03-2010, 07:17 PM
các bạn cho mìh hỏi :
1. mìh địh mua silicone, đag phân vân giữa Heavy Duty và CRC808. Mìh đang dùng F2, nghe nói Heavy Duty là tốt nhất nhưng CRC đắt hơn, sao lại hok tốt bằng ? Nếu chơi lâu dài, sau này sẽ mua cube khác thì nên dùng loại nào ( Heavy Duty có tốt cho tất cả các loại hok) ?
2. Hìh như mới có loại sticker V5. Vậy thì loại này có j khác V3, có tốt hơn hok ? Liệu có phù hợp vs F2 hok ?
Thanks nhìu :D

nguyntugn
05-03-2010, 07:32 PM
các bác ơi em mới mua cái rubik 4x4 yongjun nhưng nó dít quá
có cách nào để làm cho nó quay mượt hơn được ko
thằng bạn em nó mua cái 4x4 diansheng quay trơn hơn 1 tí nhưng mà cũng cứng, các bác có cao kiến j chỉ em với

Theo kinh nghiệm của mình, cái YJ này chỉ có thể cho xoay dễ hơn bằng cách tháo 4 cap center ở mỗi mặt ra, vặn ốc lỏng ra 1 tẹo....

chứ 4x4 tàu này ko thể làm gì khác... :|

programmer_94
05-03-2010, 08:19 PM

Cảm cơn cậu ! cậu cho mình mấy lời nhận xét theo ý kiến của cậu về chiếc rubik này nha ^ ^ !

ý kiến của mình: mới mua về thì hơi cứng và kẹt, break in được 2 ngày thì lên cơn nhác nên sili nên. sau khi sili thì ... OMG :O:O:O:O speed cực đã

huyhoang_hh94
06-03-2010, 10:07 AM

ý kiến của mình: mới mua về thì hơi cứng và kẹt, break in được 2 ngày thì lên cơn nhác nên sili nên. sau khi sili thì ... OMG :O:O:O:O speed cực đã

mình thấy mấy cái ốc của C1 nhỏ và dài chắc dễ gãy lắm phải ko/! Mình cũng không mua đc silicone như vậy sau khi breakin vài ngày liệu có Speed không nhỉ ?

programmer_94
06-03-2010, 10:09 AM
ốc của nó= sắt chứ phải = nhựa đâu mà gãy. ko có sili thì phải break in kĩ tầm 1 hoặc 2 tháng thì may ra mới ngon được

Hoang
06-03-2010, 09:47 PM
mấy anh ơi.Em vừa sắm con DIY về.Lắp lại rồi.Nhưng chẳn biết chỉnh ốc thế nào mà chặt thì khó xoay, lỏng thì hay pop.Chỉnh cho vừa thì xoay dc vài hôm thì tung hết ra. :|.Có cách nào giúp em với.Để em còn thi với mấy đứa:-S

nguyntugn
06-03-2010, 10:01 PM
Cứ xiết hơi chặt vào, khó xoay vì đã break in đâu :|

Chịu khó xoay khó khó mấy tuần là khác ngay ý mà :D

madayluvc
08-03-2010, 12:21 AM
các anh cho em hỏi .. con A5 thì break in đến khj nào thì dc.. và xịt dc silicone heavy duty ko akj

huyhoang_hh94
10-03-2010, 07:26 PM
Cho mình hỏi các pro một chút nha :) : chiếc C1 em mới mua về và breakin bằng quạt một lúc,rồi bỏ ra lau bụi ,em thấy nhiều viên cạnh và góc có một số vết xước ở góc quay bị xù nhẹ ra ! có sao không ạ ?:-/

Yukito
10-03-2010, 07:43 PM
các anh cho em hỏi .. con A5 thì break in đến khj nào thì dc.. và xịt dc silicone heavy duty ko akj

Break cỡ 1 tháng,con mình break rồi ngon cực

KissesHacker
10-03-2010, 09:29 PM
Vừa mua F2, mở hộp thấy khá lỏng, có thể siết ốc lại ko? Pop mấy lần rồi, có người bảo F2 ko pop đc :D

Size sticker của F2 là 15 hay 16mm? Dùng Vticker v4 đc ko?

leokey
10-03-2010, 11:59 PM
Vừa mua F2, mở hộp thấy khá lỏng, có thể siết ốc lại ko? Pop mấy lần rồi, có người bảo F2 ko pop đc :D

F2 siết ốc được.lúc mới mua ốc lỏng,pop là đúng rồi.F2 size 15,v4 size 16 dán được nhưng hay bong góc,bẩn.nên dùng size 15

KissesHacker
11-03-2010, 10:28 AM

F2 siết ốc được.lúc mới mua ốc lỏng,pop là đúng rồi.F2 size 15,v4 size 16 dán được nhưng hay bong góc,bẩn.nên dùng size 15

Gòy lun, đi đứt 2 bộ v-stick v4 rồi =.=" Thế sticker nào size 15 vậy?

LouisXIII
11-03-2010, 10:34 AM
Cho mình hỏi, mình có 1 con A5 bị tuôn ốc thì thay core c4u được ko nhỉ
Sticker size 15 thì có v3 với v5 đó, nhưng v5 thì màu chưa chuẩn lắm, nên đợi đến version tiếp hãy mua

huyhoang_hh94
12-03-2010, 10:40 AM
các pro giúp mình nha ! mình không mua đc silicone nên dùng xà phòng bánh (khô) bôi trơn C1 có sao không ? :-/

DuyKhuong
12-03-2010, 11:20 AM
các pro giúp mình nha ! mình không mua đc silicone nên dùng xà phòng bánh (khô) bôi trơn C1 có sao không ? :-/

:|. Đụng vào lung tung coi chừng đi luôn Cube đó. Tạm thời thì chỉ có Silicone là tốt thôi. nếu breakin tốt thì ko Silicone cũng ko sao :)

o00o
14-03-2010, 02:08 PM
Em vừa mới mua con F ở rubik Hà Giang chỗ Lê TRọng Tấn. Vỏ nó y hệt thế này nhưng mà màu xanh dương

http://i6.photobucket.com/albums/y239/pirates00/rubik/F2_black.jpg

Vừa tậu về chơi 1 lúc nó đã bị long nắp vàng-cam-xanh. Em lắp vào nhưng được 1 lát nó lại rơi ra. Làm thế nào để khắc phục điều này ạ ?

Nhân tiện em hỏi con này 260k thì là có bị chém không ạ ???

leokey
14-03-2010, 03:21 PM
Em vừa mới mua con F ở rubik Hà Giang chỗ Lê TRọng Tấn. Vỏ nó y hệt thế này nhưng mà màu xanh dương

http://i6.photobucket.com/albums/y239/pirates00/rubik/F2_black.jpg

Vừa tậu về chơi 1 lúc nó đã bị long nắp vàng-cam-xanh. Em lắp vào nhưng được 1 lát nó lại rơi ra. Làm thế nào để khắc phục điều này ạ ?

vỏ xanh dương thì là F1,còn cái hình trên là F2.
muốn không bị văng nắp thì dùng cách chèn giấy hoặc là dùng băng dính 2 mặt cũng được

cubera3
14-03-2010, 04:46 PM
Cho em hỏi ngoài a2 ra thì con nào OH sướng nhất ạ :D

programmer_94
14-03-2010, 04:49 PM

ko chỉ đứt cổ mà tứ chi đầu bị chém rời bạn à.

cục bạn mua là F1, càng xoay càng lởm (1 vài trường hợp ).
nếu bạn mua của anh Toàn thì cục này 150 + 15k = 165k là max rồi, mất 95k =))

Taylor Swift
14-03-2010, 07:21 PM

ai nói em là càng xoay càng rởm, ko tin anh ra yh a show wc cho xem :))

DuyKhuong
15-03-2010, 06:48 AM
;). Giá ở Hà Nội nó khác ở HCM mà ;). Giá ở HN như thế thì đúng rồi :). Nhưng mà vẫn cao hơn quá nhiều ở HCM :). Lần sau bạn nên đặt hàng của Quân, như thế có lợi hơn.

madayluvc
15-03-2010, 08:54 AM
lần sau ra chỗ bố QUân 39 Trần Nhân Tông.. hoặc ship hàng trực tiếp từ bác Toàn .. rubik HG em thấy lừa đảo thế nào ý .. chênh lẹch cực cao

programmer_94
15-03-2010, 08:58 AM

ai nói em là càng xoay càng rởm, ko tin anh ra yh a show wc cho xem :))

Cubuda
15-03-2010, 09:19 AM
lần sau ra chỗ bố QUân 39 Trần Nhân Tông.. hoặc ship hàng trực tiếp từ bác Toàn .. rubik HG em thấy lừa đảo thế nào ý .. chênh lẹch cực cao

Bạn k thể nói fũ fàng như vậy đc. Rubik Hà Giang bán giá cao, chênh lệch hơn nhiều so vs chỗ anh Toàn, anh Quân là bởi vì Rubik Hà Giang k tìm đc nguồn hàng giá tốt. Vậy thôi chứ có fải kinh khủng như bạn nói đâu!

programmer_94
15-03-2010, 10:42 AM

Bạn k thể nói fũ fàng như vậy đc. Rubik Hà Giang bán giá cao, chênh lệch hơn nhiều so vs chỗ anh Toàn, anh Quân là bởi vì Rubik Hà Giang k tìm đc nguồn hàng giá tốt. Vậy thôi chứ có fải kinh khủng như bạn nói đâu!

NO, bạn madayluvc nói hoàn toàn đúng. Rubik hà giang lợi dụng giai đoạn đầu của phong tròa rubik, lúc đó toàn newbie nên hét giá thoải mái => lừa đảo

thongb1k48
15-03-2010, 03:39 PM
mọi người cho hỏi xịt silicone 30k cho C2 có được ko??????
tiện thể cho xin luôn cái clip hướng dẫn xịt silicone của người việt lời việt :D:D:D

huyhoang_hh94
18-03-2010, 07:20 PM
Các bạn cho mình hỏi cách chèn ảnh vào bài viết trên diễn đàn với !! :D

Noob
20-03-2010, 07:47 AM
cho mình hỏi cục F lỡ xịt silicone rồi nên h nó rít lắm :( vậy có cách nào làm mất tác dụng silicon ko

Baoquoc007
20-03-2010, 04:36 PM
TÌnh hình là con F của mình chán lắm, cut cực kém, vặn ốc lỏng ra hay chặt vô thì vẫn ko dc :(

ryonsky9x
20-03-2010, 08:47 PM
Con JSK ko clone có xịt đc Heavy duty ko mọi người :)

Sm0k3
21-03-2010, 12:34 PM
Con JSK ko clone có xịt đc Heavy duty ko mọi người :)

Ko vấn đề. Sili ngon thì con nào cũng xịt được.

zondaR
22-03-2010, 12:45 PM
Cho mình hỏi hiện nay ngoài v-cube ra còn hãng nào làm 7x7 tốt không ?

Yukito
22-03-2010, 01:15 PM
Hình như Lan lan thì phải (too short)

zondaR
22-03-2010, 07:24 PM
Có chống pop đc như es không bạn ? Sợ pop lắm.

Baoquoc007
23-03-2010, 03:38 PM
Kha kha, con F mình mới cho vaseline vào, xoay ngon tuyệt!;)

Taylor Swift
23-03-2010, 03:45 PM
Kha kha, con F mình mới cho vaseline vào, xoay ngon tuyệt!;)

chuẩn bị mua cube mới đi nha em, nhựa F đã mỏng, mềm, crc mà còn ăn dc, thì vaselin em nghĩ cỡ nào :|

lxhxxnxxx
23-03-2010, 03:53 PM
Bạn dùng Vaseline bao giờ chưa :-?.
Mà Vaseline công dụng chính để làm gì nhở =).

Taylor Swift
23-03-2010, 04:04 PM
Bạn dùng Vaseline bao giờ chưa :-?.
Mà Vaseline công dụng chính để làm gì nhở =).

ko cần dùng cũng bít, vaselin có thành phần từ dầu hỏa, mà dầu hỏa thì ăn nhựa :|

anhdahisinh
23-03-2010, 04:04 PM
Vaseline bọn nước ngoài hay dùng để bôi trơn những thứ cần thiết ;))

Devilbringger
23-03-2010, 05:33 PM
Baoquoc007 cho vaselin vào F1 mình thấy có vẻ.....hợp lý đấy. chính mình đã từng dùng cách đó cho con F1 hồi đó của mình, và kết quả là nó trở thành 1 trong những cube F1 ngon nhất của HCM :)) còn về lý do và cơ chế thì mình đang tìm hiểu thử

Baoquoc007
23-03-2010, 06:05 PM
Àh, vaseline của em là từ nứoc ngoài gửi về đấy nhá! :>

haily
25-03-2010, 08:31 PM
chắc là do nhựa của f1 là một loại nhựa khó bị ăn mòn

Taylor Swift
26-03-2010, 11:40 AM
chắc là do nhựa của f1 là một loại nhựa khó bị ăn mòn

nhựa f1 mà khó bị ăn mòn =)), crc còn hư nữa, mà khó ăn mòn :(|):(|):(|) dzì =))

Light
28-03-2010, 09:18 PM
vấn đề này là vô cùng quan trọng liên quan đến tính mạng 1 rubik mong các y bác sỹ tận tình chỉ bảo hoặc giúp đỡ hết sức co thể
vấn đề nó là thế này
Cuc DIY Rubik's của minh "mới mua"
sau khi break = quạt 1 edge đã bị hỏng chân (chảy nhựa ,biến dạng)
bây h phải làm sao:-S
hoặc ai cho mình 1 cái edge