PDA

View Full Version : Hỏi các pro về PLL

titikid91yb
02-12-2009, 08:01 AM
khi quay xong OLL các bạn có cần xoay mặt U lúc đó đi để nhận biết PLL không? mình đang tập nhận biết PLL theo kiểu làm xong OLL là làm PLL luôn mà k cần xoay mặt U, k bít thế có cần thiết không? mà các speedcuber đẳng cấp thường làm thế nào nhỉ?

haily
02-12-2009, 08:34 AM
chắc chắn là phải look ahead tốt , khi xoay xong OLL thì làm luôn PLL mà không cần nhìn

Devilbringger
02-12-2009, 09:08 AM
cái chữ " không cần nhìn " là hoàn toàn vô lý nha bạn. Khi hoàn tất OLL thì các pro có thể dùng 2 cách sau:
- quay U vài cái để nhận biết TH và làm PLL. (rất nhanh, ko tốn nhiu thời gian)
- ko cần quay U, chỉ đảo mắt nhìn 1 lượt 4 mặt của Last Layer, sau đó quay cube về đúng hướng để thực hiện PLL
tóm lại, cần phải nhìn mới có thể nhận biết dc PLL, và chuyện quay cube, hay quay U đa số là bắt buộc phải có, vì hầu hết các CT PLL chỉ có thể làm ở 1 hướng thôi :)

titikid91yb
02-12-2009, 09:17 AM
cái chữ " không cần nhìn " là hoàn toàn vô lý nha bạn. Khi hoàn tất OLL thì các pro có thể dùng 2 cách sau:
- quay U vài cái để nhận biết TH và làm PLL. (rất nhanh, ko tốn nhiu thời gian)
- ko cần quay U, chỉ đảo mắt nhìn 1 lượt 4 mặt của Last Layer, sau đó quay cube về đúng hướng để thực hiện PLL
tóm lại, cần phải nhìn mới có thể nhận biết dc PLL, và chuyện quay cube, hay quay U đa số là bắt buộc phải có, vì hầu hết các CT PLL chỉ có thể làm ở 1 hướng thôi :)

mình lấy ví dụ nhá: PLL chữ Z có khi nào bạn phải xoay U 3 lần mới nhận biết được không? và có chắc bạn không phải xoay y hay y' để làm k?

haily
02-12-2009, 09:25 AM
mấy bác không nghe em nói gì cả ,tại vì người ta look ahead tốt, nên khi xoay OLL xong là người ta biết các vị trí các corner và egde ờ đâu rồi
mà chả lẽ ng` ta mổi trường hơp3 chỉ học chì học đúng một công thức, ng` ta phải học nhiều công thức để ứng dụng để không phải xoay cube[hr]
quay U vài cái để nhận biết TH và làm PLL. (rất nhanh, ko tốn nhiu thời gian)
quay như vậy mất gần 1 giây rồi

cX...
02-12-2009, 09:53 AM
Mình thì nhận biết theo dấu hiệu .Giả sử chữ F chẳng hạn nó sẽ có 1 hàng cũng màu nhau còn các cái khác lung tung .Nhưng cũng có chữ U cũng có dấu hiệu như vậy nhưng chữ U thì các cái khác sẽ có hình thù khá đẹp :D .Chữ T thì có 2 cặp đối điện ..ect ..Bây h mình cũng khá mất thời gian trong việc từ Oll rồi làm Pll nhưng dùng cái này cũng giảm đi dc 1 chút

anhdahisinh
02-12-2009, 11:54 AM
Có những TH PLL a có thể làm ngay rồi mới xoay U, mấy TH này nhận biết khá dễ : 4TH chữ G, N, Y, J, H, T. Các pro họ vẫn xoay U và y nếu như họ chưa nhận ra được đấy là TH nào ( đoán thế :D)

vuaquyen92
02-12-2009, 02:33 PM
Thực ra thì có thể xoay U hoặc U' sau khi OLL nhưng thường thì em chỉ xoay U hoặc U' để đưa về đúng hướng xài PLL thôi còn nếu bình thường thì em sẽ nhận biết TH PLL đó bằng cách nhìn 6 màu stick của tầng 3 là ra TH PLL

Devilbringger
02-12-2009, 05:36 PM
Thực ra thì có thể xoay U hoặc U' sau khi OLL nhưng thường thì em chỉ xoay U hoặc U' để đưa về đúng hướng xài PLL thôi còn nếu bình thường thì em sẽ nhận biết TH PLL đó bằng cách nhìn 6 màu stick của tầng 3 là ra TH PLL

<= đây này, chính xác hoàn toàn

Johnny_2412
02-12-2009, 07:18 PM

Em cũng đang gặp rắc rối ở việc nhìn TH PLL. Anh nói rõ hơn cách nhìn 6 màu stick của tầng 3 cho em nha! Thanks

tungnos
02-12-2009, 08:47 PM
@ quyen: câu này chuẩn.
@ cuong: nhìn nhiều vào. và tự bắt bản thân phải nhớ. khi xong oll thì don't panic =)) nó ở ngay đó rồi.

titikid91yb
03-12-2009, 07:24 AM
@ quyen: câu này chuẩn.
@ cuong: nhìn nhiều vào. và tự bắt bản thân phải nhớ. khi xong oll thì don't panic =)) nó ở ngay đó rồi.

đồng ý vs Quyền, mình cũng đang tập nhận biết PLL chỉ dựa vào 6 màu stick ở 2 hàng kề nhau, cũng đúc rút ra được 1 số kinh nghiệm rùi. hehe. mọi ng chú ý là bước từ OLL->PLL chúng ta hay làm theo bản năng, tức là cứ nhìn lung tung hết cả lên nên đôi khi bị mất đến 1-2s thậm chí hơn để nhận biết PLL. sửa cái bản năng đó không phải dễ nhưng rất cần thiết. bi h xếp xong OLL mình cứ để im cục rubik để nhận biết sau đó mới xoay

Yu-Gi-Oh
03-12-2009, 08:19 AM
còn mình thì lúc xoay xong OLL thì cách thường nhất để nhận biết Pll là xoay U hoặc U' để biết....còn 1 cách rất ít làm là nhìn sơ lại tầng 3 rồi nhận biết dc ngay pll :)>-

Johnny_2412
03-12-2009, 10:27 AM
Mọi người nói rõ hơn về phương pháp của anh Quyền được không?
Em vẫn chưa hiểu gì cả?

tungnos
04-12-2009, 04:25 PM
@ danghoang: sai hết trơn rồi á :-j
đây có phải 2look PLL đâu mà góc vs chả cạnh ;))
cái đang nói ở đây là sau OLL xong thì chỉ nhìn vào các stick màu ở mặt F và R (hoặc L) để suy ra PLL.
nói thế chứ đôi khi cuống phải nhìn cả 9 stick luôn :"> =))

giangvoa10
07-12-2009, 07:07 PM
ko phải là phương pháp, đấy là kinh nghiệm
loại kinh nghiệm này gần giống F2L, nói ra thì dài mà khó hiểu, nhưng nếu người chơi chơi nhiều, tự để ý mà quen mắt nữa thì dễ hơn nhiều
trăm hay ko bằng tay quen mà, chỉ ra có hay nhưng ko bằng quen
bình thường cũng chỉ cần 2 mặt, 1 số TH thì thêm 1 nữa là hết, lắc cổ tay 1 cái quen thôi (1 vài TH kiểu chữ R phân biệt khá dễ lẫn, đôi khi phải nhìn nhiều hơn 2 phía)

taiduc95
18-12-2009, 03:52 PM
Mình dùng cách : lúc xoay gần xong OLL thì hươpngs cube xuống 1 tí để nhìn rồi làm tiếp.
Sướng qua hôm nay được Ave 20.

Ave of 57: 20.59s
Best: 9:68s

RedRuSinBik
18-12-2009, 05:46 PM
chắc chắn là phải look ahead tốt , khi xoay xong OLL thì làm luôn PLL mà không cần nhìn

look ahead tốt mà kêu không cần nhìn thì ra cái lookhead gì đâyX_X

petalia
19-12-2009, 12:18 PM
look ahead tốt mà kêu không cần nhìn thì ra cái lookhead gì đây109
chính xác , look ahead tốt nghĩa là "nhìn nhanh" chứ không phải "không cần nhìn"

giangvoa10
20-12-2009, 03:19 PM
Thực ra look ahead thì phải nhìn nhanh rồi, nhưng chữ "ahead" nghĩa là xa hơn về phía trước, thì chắc ý bạn muốn nói là nhìn nhanh một lần, xa hơn cho bước sau luôn thì bước sau cũng ko cần nhìn (trình độ là đây)