PDA

View Full Version : Cách nhớ BLD có hiệu quả

dauto98
27-08-2013, 07:09 PM
mấy hôm nay có ý tưởng viết bài rồi nhưng lười quá :go: mà còn phải ôn văn mai KT chất lượng nữa :go:
nói chung là mình thấy số người chơi BLD quá ít (nói thẳng ra là cả diễn đàn dạo này vắng quá :latban:) số người BLD giỏi lại càng ít, chỉ đến trên đầu ngón tay haiz, nên mình viết bài này với hy vọng nhiều người chơi BLD hơn và sẽ sớm có nhiều cao thủ sub-1p :go:
các phần mình dự định viết
I. Các nguyên tắc của trí nhớ
II. Một vài phương pháp nhớ
III. Trình tự nhớ khi BLD
IV. Cách luyện nhớ
I. Các nguyên tắc của trí nhớ

Dưới đây là 7 nguyên tắc cơ bản của trí nhớ
1. Hình dung
Đây là 1 trong 2 nguyên tắc nhớ quan trọng nhất. Trí nhớ chúng ta làm việc theo hình ảnh chứ ko phải từ với số, hình ảnh càng sống động càng dễ nhớ. Khi cần nhớ 1 từ nào đó thì hình dung nghĩa của nó trong đầu sẽ dễ nhớ hơn. Chính vì vậy nhiều khi chúng ta quên rất nhanh 1 đoạn văn hay 1 danh sách nào đó nhưng nhớ rất lâu các bức tranh đẹp.
VD: kéo thì liên tưởng trong đầu cây kéo :smile:
2. Liên tưởng
Nguyên tắc quan trọng thứ 2. Rõ ràng nhớ 1 chuỗi sự việc liên quan đến nhau dễ hơn là nhớ nhiều thứ riêng lẻ với nhau.
VD: kéo với giấy thì liên tưởng việc kéo cắt giấy
3. Làm nổi bật sự việc
Hiểu đơn giản là sự việc bình thường thì khó nhớ hơn 1 sự kiện nổi bật, kỳ quặc hay hài hước. Ví dụ như sáng nay ăn mỳ thì có thể trưa là quên nhưng sáng nay ăn thịt nhện xào với máu chuột thì đố quên đc trong 1 tháng đấy :yao:
4. Tưởng tượng
Chúng ta thường hay nhớ những gì chúng ta tưởng tượng ra. Nếu càng dùng nhiều giác quan hay có cảm xúc mạnh thì hiệu quả sẽ rất cao
5. Màu sắc
Màu sắc tăng cường trí nhớ lên 50% ......... (chả biết viết gì nữa :go:)
6. Âm điệu
Âm điệu giúp tăng khả năng ghi nhớ. Rõ ràng bạn có thể vừa học xong, bị cô gọi lên bảng hỏi bài thì :"Dạ thưa cô, em hôm qua ......... nghỉ ạ" :yao: nhưng mấy bài hát học từ mẫu giáo thì chắc chắn bạn nhớ như in
7. Chính thể luận
Chính thể luận là học bằng cách nhìn sự việc trong bức tranh tổng quát. Cái này BLD chắc chả cần mấy nên mình chả nói nữa :chaymau:
Lúc nhớ bạn vận dụng đc 1 số nguyên tắc trên thì hiệu quả sẽ cao hơn rất nhiều (ko có nghĩa là dùng hết cả 7 cái, mình cũng có vận dụng hết đc đâu :go:)
II. Một số phương pháp nhớ

1. Nhớ bằng số
Ưu điểm: dễ hiểu dễ học
Nhược điểm: hiệu quả ...... kém :go:
Đây là cách anh Nghĩa hướng dẫn trong bài hướng dẫn cơ bản, nhưng theo mình thì rất ....... ko hiệu quả (sorry anh Nghĩa :chaymau:) vì chẳng vận dụng đc tý nguyên tắc nhớ nào cả, nhớ khó, lại còn mất thời gian :go:, có phải ai cũng nhớ đc số điện thoại trong vòng 1p đâu, đây tận 4 số haiz
2. Letter pair
Ưu điểm: nhớ cực nhanh do khối lượng nhớ chỉ có 1 nửa so với các cách nhớ khác, hơn nữa hiệu quả nhớ cũng cao hơn nhiều cách nhớ bằng số, hơn nữa còn có thể biết ngay vòng hoán vị nào bị thừa ra 1 target
Nhược điểm: 440 từ thì cần phải có kiên nhẫn và quyết tâm mới có thể học hết đc (đấy là còn chưa tính khoảng chục từ bên góc mà phần cạnh ko dùng đâu nhá :go:)
cơ bản của kiểu nhớ này là đặt mỗi sticker 1 chữ, cứ 2 sticker đc 2 chữ thì thành 1 từ, nghĩa là cứ 1 vòng hoán vị thì mình nhớ thành 1 từ, cách này sẽ làm giảm khối lượng nhớ của mình đi 1 nửa, nên nhớ rất nhanh, hơn nữa, thấy vòng nào thừa ra 1 chữ thì biết ngay có parity, tuy nhiên số từ tương ứng với số vòng hoán vị có thể trên rubik nên sẽ có rất nhiều từ.
Về cơ bản có 2 loại
a. Letter pair audio/word
2 loại này cũng chả khác nhau nhiều mấy nên mình gộp cùng 1 cái cho gọn. Mình nói ra 1 từ, mình nhớ cách phát âm từ đó, thế là đc =D
b. Letter pair image
cái này mình nhớ hình ảnh của từ thôi, nếu hình ảnh càng sống động thì càng nhớ tốt, cách này còn có thể áp dụng cho BLD big cube nữa
tham khảo tại đây:http://rubikvietnam.com/forum/threads/7542-Letter-Pair-Image-(c%C3%A1ch-nh%E1%BB%9B-BLD-%C4%91%C6%B0%E1%BB%A3c-nhi%E1%BB%81u-ng-tr%C3%AAn-th%E1%BA%BF-gi%E1%BB%9Bi-s%E1%BB%AD-d%E1%BB%A5ng)
3. Roman room
Ưu điểm: nhớ cực dai
Nhược điểm: chả biết =D nhưng theo mình thì ko nhanh bằng letter pair
Tham khảo tại đây: http://rubikvietnam.com/forum/threads/2621-BLD-Roman-Room-(c%C3%A1ch-nh%E1%BB%9B)Update!
Cách này áp dụng trí tưởng tượng và khả năng hình dung của mình nên nhớ cực dai, là phương pháp nhớ chính để multi BLD
Ngoài ra còn cái gì gọi là journey method nữa, cái này mình ko biết, thử xem tại đây xem thế nào :brick:
http://www.youtube.com/watch?v=bXYIk7hH2Oc
Mình chỉ giới thiệu 1 vài phương pháp thế thôi, chứ còn rất nhiều cách khác, bạn có thể xem tại đâyhttp://rubikvietnam.com/forum/threads/117-Chia-s%E1%BA%BB-c%C3%A1ch-nh%E1%BB%9B-trong-BLD, hoặc bạn tự tạo ra các nhớ cho riêng mình, hãy sáng tạo chứ đừng gò bó mình theo bất cứ cách nào
4. Visual
Quên mất cái này :go:, pp này mình ko dùng nhiều nên ko dám có ý kiến :brick:. Bạn tưởng tượng bằng bất cứ kiểu gì bạn muốn để nhớ đc vòng hoán vị là ok =D . Có thể là nhớ chay, cục này đến cục kia hay tưởng tượng đường ray tàu hỏa nối giữa các cubies chẳng hạn :think:

III. Trình tự nhớ khi BLD

​Nghe thì có vẻ thừa :think: chứ trình tự nhớ cũng quan trọng lắm chứ, ví dụ khi dùng 3OP mọi người nhớ theo kiểu EO, CO, EP, CP rồi thực hiện EO, CO, EP, CP chẳng hạn. Nhớ theo trình tự này hơi .... kém hiệu quả :go: bạn nhớ EO rồi đến các thứ khác, đến khi thực hiện thì lại phải vắt óc ra nhớ EO như thế nào, rồi đến cuối có khi :"ặc, phần CP bay đâu hết cả rồi ???" :yao: . Theo mình thì cái gì bạn làm trước thì nên nhớ sau cùng, còn cái gì bạn làm sau thì bạn nên nhớ trước =D. Ví dụ như thực hiện như trên thì nên nhớ CP, EP, CO, EO, như thế bạn ko phải vắt óc để nhớ EO nữa vì bạn vừa mới nhớ xong, chỉ phải vắt óc nhớ CP thôi =D
IV. Cách luyện nhớ

Mình cũng chả phải là pro BLD gì, kinh nghiệm cũng ít nên phần này có thể có sai sót, hay pp mình viết có chỗ nào ko ổn :go:, thì mọi người cứ thoải mái góp ý (và :gach: .... đùa thôi)
1. Đầu tiên thì các bạn nên nhuần nhuyễn vị trí các màu và chữ (số) mình đặt cho từng sticker. Hiểu đơn giản ví dụ bạn dùng cách nhớ bằng số chẳng hạn, thì khi thấy :"ờ viên này đi đến đây hả, xem nào, 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 à số 7, hừm tiếp =D" như thế thì rất là mất thời gian, bạn phải nhìn màu viên đó phải bật ra ngay "7", rồi nhìn tiếp lại phải nói đc ngay "2", hoặc đối với letter pair chẳng hạn, bạn nhìn sticker này thì phải nói đc luôn từ để nhớ.
Một số cách tập:
-Thuộc vị trí các màu và chữ
-Dùng tay che hết cả cube lại chỉ để hở ra 1 viên mình đang nhớ và phải nói đc số hay từ của vị trí viên đó hiện tại và vị trí viên đó tới
2. Cố gắng ko review :go:, cái này tập nhiều là nó tự lên thôi =D
3. Thực ra em cũng ko biết nên xếp cái này trước hay cái ko review trước :go: , nhưng em nghĩ thế này hợp lý hơn, khi đã đạt được như trên thì phải ép mình nhớ nhanh hơn, kiểu như đang nhớ 3p thì ép mình nhớ nhanh hơn, 2p30' thôi =D, lúc đầu sẽ thấy khó khăn, nào là quên nào là các thứ gì gì đó :brick: nhưng về sau sẽ thấy mình nhớ nhanh hơn rất nhiều, khi mình nhớ đc thoải mái trong 2p30' rồi thì lại ép xuống tiếp, 2p thôi :chaymau:
4. PRACTICE (dĩ nhiên :yao:)
LƯU Ý:
1. Nếu bạn đổi pp nhớ, thì dĩ nhiên là thời gian nhớ sẽ tăng lên, vì bạn chưa quen với pp đấy, thời gian đến khi thành thạo pp này còn tùy vào pp đấy như thế nào, nếu là visual hay nhớ bằng số thì thời gian sẽ ngắn, còn nếu là letter pair thời gian sẽ rất dài, có thể lên đến hơn 1 tháng haiz
2. Khi BLD big cube như 4x4, 5x5, thậm trí cả 6x6 :go: nếu tập thành thạo letter pair image thì hoàn toàn có thể dùng letter pair image để nhớ. Còn BLD 7x7+, multiBLD thì nên dùng roman room hay journey method cho nó dễ
Tạm thời thế, các bác cho ý kiến :go:

Update thêm chút ví dụ:
scramble (U: trắng, F: xanh lá cây) D' B2 F2 U' L2 R2 D' B2 R2 U L' F2 R2 D U' L' F' D2 B (qqtimer)
lúc làm thì để U: vàng F: đỏ (mình quen màu này rồi :go: )
+ Nhớ bằng số (3OP)
EP: (1 11 8 7 5 9)(2 4 3 10 12 5)
EO: 010010110110
CO: 20011212
CP: (1 7 3 2 8)
+ Letter pair (đặt theo sticker) (buffer: cạnh UR, góc URB) mình đặt buffer cố định thì trong lúc nhớ mình ko nhớ buffer nữa, nếu hết vòng mà chưa hết cạnh thì mình nhớ buffer của vòng đó trong đầu chứ mình ko đưa nó vào dãy letter pair, ở đây để dễ nhìn mình để buffer trong ngoặc []
Cách đặt chữ của mình: UR: A, RU: B, UF: C, FU: D, ....... cứ thế tiếp :brick:
EP: ([A] G T X K F)([C] V O M J R)
CP: ([A] J P I N)
còn các tiwsted conner mình nhớ chay =D
Nguồn tham khảo :
Sách Tôi tài giỏi bạn cũng thế
Diễn đàn vươn tới thành công: http://vuontoithanhcong.vn/
Diễn đàn speedsolving: http://www.speedsolving.com/forum
Noah's tutorial:http://www.speedsolving.com/forum/showthread.php?38776-Noah-s-BLD-Tutorials

rubikbld
30-08-2013, 05:23 PM
cho vd cho nó sinh động em ạ :nanni:

dauto98
30-08-2013, 05:30 PM
cho vd cho nó sinh động em ạ :nanni:
cần ví dụ phần nào hả anh ?? :think:

manhlinh
31-08-2013, 06:42 PM
Anh đọc cũng hiểu khoảng 70% nội dung của em.
:hum: Nếu em chịu khó làm 1 clip ngắn với 1 scramble ví dụ thì sẽ dễ hình dung hơn đấy
:peter:

dauto98
31-08-2013, 08:18 PM
Anh đọc cũng hiểu khoảng 70% nội dung của em.
:hum:
Nếu em chịu khó làm 1 clip ngắn với 1 scramble ví dụ thì sẽ dễ hình dung hơn đấy
:peter:

khó hiểu chỗ nào anh, để em viết lại cho dễ hiểu
vấn đề là em ko có máy quay, làm clip thì phải chờ lúc off nhờ quay hộ

EDIT: vừa update thêm vài thứ

dauto98
04-09-2013, 06:11 PM
đã có ví dụ :go:

rubikbld
04-09-2013, 07:32 PM
ơ dùng 3op à,tưởng BH chứ
:comp:

dauto98
04-09-2013, 07:50 PM
ơ dùng 3op à,tưởng BH chứ
:comp:
em BH mà, em để 3OP cho newbie thôi

rubikbld
04-09-2013, 08:46 PM
D' B2 F2 U' L2 R2 D' B2 R2 U L' F2 R2 D U' L' F' D2 B
đệm DF và UBL
còn mình thì như sau:

Cạnh: (TEBL)-(UHXD)-(OINH)
TÈ (Tên ông anh mình) ở Ba Lan
Uống H2o để Xây Dựng
tOI Ngân Hàng(mình học ngân hàng mà)
góc: (EHTF)-KD (nhớ hình ảnh thui).lật góc UBR và DRF

Giải:

góc:
FLU-FLD: (EH) D[L;U'RU]D'
LBD-FRU: (TF) R[U';L'D'L]R'
RBD-ULF: (KD) [U;L'DL]
Lật góc : F' (D'R'DR)x2 U (R'D'RD)x2 U' F

Cạnh:
DL-UB (TE) UL2 UM'U2M L2U'
BL-FU (BL) [M;D'L'D]
BD-RU(UH) x[U'R'U;M']x'
RD-LU(XD) U2[R2;UM'U']U2 (cái này U nó bị lặp nên ct ngắn hơn,làm dần sẽ quen)
RF-FL(OI) [E';LD'L']
RB-RU(NH) [R';UM'U']

dauto98
05-09-2013, 03:39 PM
Cạnh:
DL-UB (TE) UL2 UM'U2M L2U'

đoạn này anh làm commu này làm gì cho dài, sao anh ko làm [U' L2 U;M2]
mà anh có cách gì để nhận biết các tiwsted conner ko ??? phần này em mất rất nhiều thời gian nhớ mới xong

rubikbld
05-09-2013, 05:50 PM
cùng 8 bước thui mà,nhìn nhiều quen thui

- - - - - - Hệ thống tự động gộp 2 bài viết liên tục khi thành viên spam - - - - - -

Tại anh thấy finger M2 ko được quen tay cho lắm,sẽ khắc phục sớm
:fu:

dauto98
05-09-2013, 06:08 PM
cùng 8 bước thui mà,nhìn nhiều quen thui

- - - - - - Hệ thống tự động gộp 2 bài viết liên tục khi thành viên spam - - - - - -

Tại anh thấy finger M2 ko được quen tay cho lắm,sẽ khắc phục sớm
:fu:
cái đấy 9 move anh ơi haiz, anh viết thiếu move U haiz,
anh áp dụng cách anh NgQuangTrung6 tập FT ý, em down về 4 clip của marcell endray rồi