dao tao lai xe day lai xe hoc lai xe thi bang lai xe thang may tai khach tổ chức sự kiện nước khoáng lavie ho ca koi dep nem cao su van thanh Máy bơm hỏa tiễn Galaxy Cung cấp bánh bao giá sỉ công ty in biểu mẫu Bơm trục ngang Dây đồng hồ cá sấu Bộ dụng cụ đóng đai công ty in offset
Chia sẻ cách nhớ trong BLD
Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 63
    vuaquyen92's Avatar
    Super Moderator

Status
    Cảm ơn
    475
    Cảm ơn 3,843 / 561 Bài viết

Chia sẻ cách nhớ trong BLD

Thực ra ở phần này mỗi người nhớ 1 kiểu nhưng minh chia sẻ cách nhớ của mình
    Trong 1 cục rubik thì gồm 20 cục sẽ rất khó nếu nhớ theo các con số tại vì gồm 4 bước khi xoay là EO-CO-CP-EP nên sẽ rất dễ loạn nên mình thường nhớ theo dạng các con số ở phần EO CO CP còn phần EP sẽ theo cấu chuyện dạng của nó sẽ tương tự như sau
    (Person, Action, Objects.) tức là người + hành động + đối tượng hoặc sự việc
    Mình đã đặt ra ở mỗi viên cạnh từ 1-12 sẽ chứa 1 nhân vật 1 hành động và 1 sự việc riêng của họ.

VD: ở vị trí viên cạnh thứ nhất mình sẽ đặt tên là Obama chẳng hạn tương tự cạnh thứ 2 có hành động là xoay và cạnh thứ 3 sẽ có đồ vật là rubik . Khi mình đổi (123) thì mình sẽ kết hợp theo lượt nhân vật ở vị trí 1 ghép với hành động ở vị trí 2 rồi đến đồ vật ở vị trí 3 sẽ tạo thành Obama xoay rubik.. Và cứ như thế cho các vòng tròn hoán vị lúc sau sẽ tạo thành 1 chuỗi hành động của nhân vật ở vị trí 1. Giống như vậy nếu ta bắt đấu đổi từ vị trí nào sẽ có nhân vật ở vị trí đó + các chuỗi hành động
    Bổ sung VD của anh Nghia cụ thể hơn
    Trích dẫn Trích dẫn
    bạn đặt cho mỗi viên 1 nhân vât, 1 hành động và 1 đồ vật. Rồi tùy theo thứ tự của viên đó trong vòng tròn hoán vị, bạn sẽ sử dụng 1 trong 3 từ đó.

VD: viên cạnh 1 ta đặt: NV = Obama, HD = ăn, DV = Nước Mỹ
    viên cạnh 2 ta đặt: NV = Mèo, HD = cào, DV = rèm
    viên cạnh 3 ta đặt: NV = Ông già Noen, HD = ngủ, DV = mũ đỏ

thì nếu ta phải hoán vị (123), ta sẽ có Obama cào chiếc mũ đỏ
    (213) = Con mèo ăn chiếc mũ đỏ
    (321) = Ông già Noen cào nước Mỹ

Hy vọng bãn sẽ hiểu rõ hơn

Chắc bạn cũng sẽ nhận thấy rằng cho cùng một vòng tròn ta có thể có 3 câu khác nhau
    VD:
    (123) = Obama cào chiếc mũ đỏ
    (231) = Con mèo ngủ tại Mỹ
    (312) = Ông già Noen ăn chiếc rèm

Nhưng mình nghĩ là nếu quen rồi thì ta sẽ nhận biết ngay là cùng một vòng tròn cả 4
    Trên đây là kiểu nhớ của mình ngoài ra mình còn kết hợp với cách nhớ visual (tưởng tượng) đường đi của cubie để giảm tỉ lệ sai sót nữa bằng cách tap (đập) ngón tay lên các viên trong lúc nhớ

Còn ai có cách nhớ nào khác cứ chia sẻ

thomasblack's Avatar
    Friends of RubikVN

Status
    Cảm ơn
    53
    Cảm ơn 417 / 65 Bài viết

RE: Chia sẻ cách nhớ trong BLD

Em thì đang dùng M2/R2 method của Pochman, cách nhớ của em cũng visual nhưng hơi lạ một tí, đó là giả sử như với edges gồm 24 cases (12x2) thì em định mỗi case là một hành động trong bóng đá (kèm theo hướng), vd : BR = sau phải = (sút) xoáy phải => dần dần hình thành trong đầu đoạn replay của một pha ghi bàn (tại em hay chơi đá banh trên máy tính ).

kieuphong's Avatar
    Administrator

Status
    Cảm ơn
    697
    Cảm ơn 3,345 / 458 Bài viết

Mình thì cũng bắt đầu chuyển sang dùng M2 cho edge (còn corner thì vẫn dùng 3OP). Cách nhớ của mình là Person, Object. Mình đặt cho 24 vị trí các chữ cái từ A -> X, mỗi chữ cái sẽ có 1 tên người và một đồ vật bắt đầu bằng chữ cái ấy. VD: chữ B tương ứng với RU là Bác Hồ và đọc báo, C tương ứng với BR là Cac Mac và chơi cờ. Vì trong cách M2 ta phải nhớ theo từng cặp 2 vị trí nên vị trí đầu sẽ là người còn vị trí thứ 2 sẽ là đồ vật. VD ta có cặp (BR,RU) thì sẽ nhớ là Cac Mac đọc báo...vv...

vuaquyen92's Avatar
    Super Moderator

Status
    Cảm ơn
    475

Em vẫn xài 3OP chắc sắp tới chuyển qua M2 cho edge luôn thấy cách nhớ của anh kieuphong khá hay
    PS: ah mà trong M2 chỉ xài mỗi CT T-pern thôi hả anh

thomasblack's Avatar
    Friends of RubikVN

Status
    Cảm ơn
    53
    Cảm ơn 417 / 65 Bài viết

Trích dẫn Trích dẫn
    PS: ah mà trong M2 chỉ xài mỗi CT T-pern thôi hả anh
    Cái dùng T-perm là old method của Pochman rồi, giờ ổng phát triển thành new method rồi mà : http://www.stefan-pochmann.de/spocc/blindsolving/M2R2/

kieuphong's Avatar
    Administrator

Status
    Cảm ơn
    697

Đúng rồi, T-perm là cách cũ của Pochman, cách này dễ hiểu dễ làm nhưng mà chậm lắm. Còn cách mới M2 chỉ dùng mỗi 1 "công thức" đó là M2, thêm vài trường hợp đặc biệt để giải các viên edge ở layer M nữa.

vuaquyen92's Avatar
    Super Moderator

Status
    Cảm ơn
    475

Đúng là phần cạnh có mỗi CT M2 nhưng chia ra 22 TH + với cả bước setup hả anh. Kể ra em vừa làm thử thấy khá hay và nhanh

vuaquyen92's Avatar
    Super Moderator

Status
    Cảm ơn
    475

@ kieuphong: Em đang nghiên cứu M2 cơ bản cũng khá hiểu rồi. Nhưng còn vướng ở chỗ sau khi mình hoán vị các sticker ở con đệm xong mà vẫn còn sticker ở vị trí khác ko thuộc vị trí con đệm thì mình nên setup ntn. Em thử hoán vị xong hết các sticker của con đệm rồi các sticker còn lại set up nhiều kiểu và áp dụng CT mà nó cứ loạn tùm lum lên
    Em thử cả cái example mà ko ra 6 mặt nữa

vuaquyen92's Avatar
    Super Moderator

Status
    Cảm ơn
    475

Scramble

B2 D2 F D' U2 R' B2 U L2 R' D2 L' U2 R' U B R2 D L F R2 U F D2 R2 (Generated using JNetCube)
    Memorization

No inactive edge.
    BL FR
    UF BU
    BR FL
    LD RD
    DB UR (DB goes to DF, ending the first cycle. begin the second cycle with UR)
    UL RU (the repeated UR/RU ends the second cycle)
    No parity.

Phần VD này của nó em ko hiểu sao FR lại chuyển ra UF mặc dù vị trí sai)

kieuphong's Avatar
    Administrator

Status
    Cảm ơn
    697

Vòng hoán vị của nó là DF->BL->FR->UF->... đúng rồi còn gì nữa, nó nhớ theo từng cặp 2 vị trí.

Thông tin về chủ đề này