dao tao lai xe day lai xe hoc lai xe thi bang lai xe thang may tai khach tổ chức sự kiện nước khoáng lavie ho ca koi dep nem cao su van thanh Máy bơm hỏa tiễn Galaxy Cung cấp bánh bao giá sỉ công ty in biểu mẫu Bơm trục ngang Dây đồng hồ cá sấu Bộ dụng cụ đóng đai công ty in offset
Hướng dẫn OH một cách bài bản
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 45
    vuaquyen92's Avatar
    Super Moderator

Status
    Cảm ơn
    475
    Cảm ơn 3,843 / 561 Bài viết

Smile Hướng dẫn OH một cách bài bản

Để bắt đầu luyện OH (xoay một tay) bạn cần phải biết và có 1 số thứ cơ bản sau:

+ rubik đã lube với sillicone

+ finger trick

+ Công thức

1.Rubik

Phần chọn rubik để OH thì tùy từng người có thể xài bất kì loại nào để luyện.Nhưng chú ý rubik phải thật lỏng và đã lube với sillicone. Riêng mình thì có thể OH tốt với loại DIY AI AII 28k(đã lube) miễn sao khi OH ko thấy bi kẹt hay khó sử dụng finger trick thì ok hết
    Nói chung là xoay OH ít đau nhất

2.finger trick

Đây là phần quan trọng nhất nếu ai muốn thực sự speed OH.
    Đầu tiên bạn phải chọn tay để luyện OH (vì mình có tới 2 cái tay mà )
    Nhiều người sẽ chọn tay trái nếu họ thuận tay phải khi xoay 2H và ngược lại bởi các CT thường dùng R nên đa số sẽ chọn tay trái để tập
    dưới đây là 1 clip finger trick khi dùng tay trái
    LỖI:Nếu bạn thấy thông báo này thì có thể do YouTube đang quá tải hoặc bạn chưa cài Flash Player.

khi luyện tay trái thì finger trick dễ tập nhất là RU'R và có thể áp dụng cho nhiều CT khác nhau tùy vào việc mình xoay cube để áp dụng thuận nhất. Sau khi đã luyện được finger trick này thì hãy bắt đầu luyện 1 số finger trick khó hơn như U R'

Nếu thành thục đoạn finger trick thì việc xoay OH tầm 1p là rất dễ

Trên đây là cách luyện tay trái do tay này ko được thuận với nhiều người nên sẽ mất 1 chút thời gian để làm quen sao cho cầm cho chuẩn
    Vậy nếu ai ngại luyện phần này có thể OH bằng tay phải (như mình chẳng hạn ) sẽ dễ luyện hơn nhưng CT sẽ dễ nhầm hơn
    Nếu chọn OH bằng tay phải thì các finger trick sẽ ngược lại so với tay trái như L'UL' L U'...

Do bản chất của speed OH là xoay cube (x y z) và áp dụng finger trick nên nếu ai làm tốt phần này thì OH dưới 1p là không khó

3. Công thức

Đa số nhiều người khi chuyển từ 2 tay sang 1 tay sẽ rất dễ quên CT OLL PLL nên lời khuyên là nên học lại tất cả các CT 1 tay để vừa ko quên lại dễ finger trick (cái này dành cho người học "trâu" )

4. Một vài tips khi luyện OH

Nói về finger trick thì mỗi người 1 kiểu luyện và lời khuyên là tập hàng ngày ko dừng cho dù thấy đau ngón. Chỉ tầm 1-2 tuần quen sẽ rất nuột và đẹp mắt quan trọng là phải chú ý cách cầm cube sao cho cầm chắc mà ngón tay vừa đủ tầm để xoay

Nói về công thức (dành cho người lười học ) kinh nghiệm của mình là chuyển từ 2 tay sang nhưng để ko quên các move thì trước hết bạn phải tập lại tất cả các TH OLL PLL 1 cách thật chậm và chú ý quan sát thật kĩ các move nó di chuyển. Khi nào đã quen với move này rồi thì mới xài 1 tay đảm bảo sẽ ko quên CT khi xoay (đương nhiên đừng quên áp dụng finger trick nếu muốn nhanh )

Trên đây là 1 vài kinh nghiệm nho nhỏ khi mình luyện OH mong mọi người cho ý kiến

2. The Following 3 Users Say Thank You to vuaquyen92 For This Useful Post:

D.V.D (19-07-2015),dauto98 (31-08-2013),minhtriet1423 (13-05-2016)

UMU's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    36
    Cảm ơn 115 / 59 Bài viết

RE: Hướng dẫn OH một cách bài bản

Nếu học công thức riêng cho OH thì sau này muốn solve 2 rubik 1 lúc thì sẽ có tổng cộng 3 công thức cho 1 TH (2 tay, tay trái, tay phải) nên cứ áp dụng công thức 2 tay vào cho đỡ đau đầu, theo em thì nếu OH mà luyện dùng công thức 2 tay thì sẽ luyện dc tay dẻo và linh hoạt hơn lại còn có cơ hội ôn đi ôn lại 1 công thức cho mỗi TH, ít bị nhầm và sẽ tăng thành tích nhanh hơn
    4rum mình có ai solve dc 2 rubik 1 lúc chưa nhỉ

Silv3r's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    60
    Cảm ơn 134 / 33 Bài viết

Ông ở video dán sticker đến kỳ .
    y!m : quicksilv3r_2006@yahoo.com ( Pm trước ko add vì list mình gần full rồi )

Mỗi lần online- Một lần click quảng cáo cho forum và để trong 5 phút
    Vì một tương lai Rubikvn tốt đẹp hơn!

vuaquyen92's Avatar
    Super Moderator

Status
    Cảm ơn
    475

Ông ấy xài quy ước sticker của Nhật thì phải

tinhnghich1993's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    25
    Cảm ơn 17 / 13 Bài viết

Anh ơi. Anh chỉ cho em cách fingertrick u, r'. Cái r' em thấy nó đẩy ngón út lên mà tập mãi chẳng đc.
    + 3x3x3 :
    fastest : 20s
    ave : 25.5s
    + oh 3x3x3 :
    fastest : 46s
    ave : 51s
    + 5x5x5 :
    fastest : 4\'36s

vuaquyen92's Avatar
    Super Moderator

Status
    Cảm ơn
    475

R' tùy em có thể xài ngón nhẫn ko nhất thiết phải ngón út vì mấy thằng xài ngón út là cube nó cực kì lỏng tay nó cũng to. Vậy nên em có thể tập xài ngón nhẫn thay ngón út cũng ko sao

nguyendungocsinh's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    0
    Cảm ơn 7 / 4 Bài viết

giup do minh oh

ban co ranh không,co the day minh luyen oh tai nha không?nếu nhà bạn hay o dau cung duoc,dang gap kho khan day.

vuaquyen92's Avatar
    Super Moderator

Status
    Cảm ơn
    475

Rất tiếc hiện tại mình đang rất bận học hành cả tuần không mấy khi rỗi trừ khi nào đi off . Ngoài ra phần OH chỉ chú trọng finger trick là chính chỉ cần bạn luyện tập finger trick như trong clip hàng ngày khoảng 2 -3 tuần quen rồi thì coi như bước đầu đã biết OH. Nói chung phải luyện tập

PS: Đề nghị bạn viết có dấu

minhtri9798's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    15
    Cảm ơn 7 / 7 Bài viết

theo mình khó mà có ai solve đc 2 rubik trên 2 tay lắm bạn thử 1 tay trái vẽ hình vuông tay phải vẽ hình tròn đi là thấy khó khăn rồi đằng này còn rubik nữa trừ khi scramble 2 cube giống nhau thì may ra

RedRuSinBik's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    24
    Cảm ơn 3 / 3 Bài viết

Thế hóa ra ở Nhật dán sticker buồn cười vậy à
    Thấy ổng có nhiều cube khủng khiếp mà đây không nhầm thì là Rubik's DIY trắng (ở VN chưa thấy hoặc rất hiếm)

Thông tin về chủ đề này