dao tao lai xe day lai xe hoc lai xe thi bang lai xe thang may tai khach tổ chức sự kiện nước khoáng lavie ho ca koi dep nem cao su van thanh Máy bơm hỏa tiễn Galaxy Cung cấp bánh bao giá sỉ công ty in biểu mẫu Bơm trục ngang Dây đồng hồ cá sấu Bộ dụng cụ đóng đai công ty in offset
[GUIDE] Cách lube rubik một cách hoàn thiện nhất
Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 64
    b38497988's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    75
    Cảm ơn 104 / 34 Bài viết

[GUIDE] Cách lube rubik một cách hoàn thiện nhất

Xin chào mọi người !

Có lẽ chưa có ai biết mình trên forum này hết. Mình tên Nguyễn Hoàng Thiên. Mình tham gia diễn đàn này được 2 ngày và Rubik đã là một sở thích mới của mình kể từ đầu mùa hè. Mình hiện đang học tập ở California, Hoa kỳ và thường về thăm nhà vào mùa hè (Nên sẽ không dự được offline cũng như các giải đấu ). Mình đã học được rất nhiều kỹ thuật cũng như hạ thời gian của mình xuống nhờ học trên diễn đàn. Mình mong muốn được hòa nhập và tham gia cộng đồng Rubik VN của chúng ta cũng như được chào đón như một người "em út" của club.

Sau một lúc tham khảo trên speedsolving và youtube cũng như một số website của các tay cao thủ. Mình xin tóm gọn lại hết các cách, kỹ thuật lube cũng như một số phương pháp đề phòng để tránh làm hư Rubik.

Trước hết, mình xin phép định nghĩa từ "Lube" là gì:

Lubricate hay còn gọi là Lube, là kỹ thuật sử dụng các nguyên liệu để làm nhanh hoặc trơn rubik hơn. Nó được chia ra làm 2 loại để cải thiện rubik :

Static friction (Ma sát do tĩnh điện gây ra): Lực cần thiết để xoay rubik
    Dynamic Friction - Lực cản khi quay rubik

A.CÁC LOẠI LUBE

Có tổng cộng 19 loại chất thường dùng để Lube rubik của bạn và được chia ra làm 3 nhóm nhỏ dựa trên gốc của chất đó. Trong đó, 2 chất chính và thường được dùng nhất chính là: Silicon Base và Petroleum Base, mình sẽ giải thích thêm ở dưới.

I.SILICON BASED
    Đây là loại Lube được dùng phổ biến và rộng rãi nhất, Việt Nam ta nói riêng và thế giới nói chung. Chúng rất hiệu quả vì khi spray lên, chúng khoát lên một lớp nhựa khác trơn hơn và làm cho rubik turn dễ hơn.

Có tổng cộng 13 loại silicon-based lube :

1.Lubix Cube: Silicon nguyên chất. Rất hiệu quả, một trong những loại phổ biến và thông dụng nhất trên thế giới.

2. Rubik's Lube: Một sản phẩm Lube của website http://Rubiks.com

3. Maru Lubricant : Một loại Lube có thể nói là tốt nhất (theo các chuyên gia ở Forum mình).

4. Jig-A-Loo: Hiện là loại lube mình đang sử dụng. Rất hiệu quả, tuy nhiên, chưa xuất hiện ở thị trường VN.

5. CRC Silicone Spray: Có thể cho rằng là loại lube phổ biến nhất ở Forum ta ( Ai cũng xài hết ), rất tốt cho rubik, có thể gây ăn mòn rubik nếu không sử dụng đúng cách.

6. Tableau Dry Lube: Một loại lube khá phổ biến ở nước Anh. Rất tốt cho Rubik. Bạn có thể mua nó ở Ebay.

7. Shock Oil: Là một dạng silicon nguyên chất. Thường được dùng cho xe hơi.

8. Differential Oil: một loại silicon khó sử dụng. Nếu làm đúng, sẽ cho lại kết quả tốt. Nhưng nếu làm sai quy trình, rubik sẽ bị chậm lại và nhớt nhát.

9.Maplin Silicone Grease with PTFE: Một loại lube "express". Thường dùng ở Châu Âu.

10. Armour All original protectant*: Tốt, tuy nhiên, nếu làm sai quy trình có thể làm hỏng rubik.

11. Một vài loại silicon khác: Không được phổ biến lắm và không hiệu quả nên mình không list ra nhé.

12.Z-Lube : Một loại lube khá tốt có tác dụng gần giống maru lube (Hơi dưới cơ một tí).

13. Silicon Prostaff D-39: Một loại Lube của Nhật. Rất tốt và hiệu quả.

II. PETROLIUM BASED

Được các chuyên gia trên thế giới khuyên rằng KHÔNG NÊN SỬ DỤNG tuy nhiên, nếu bắt buộc, có thể sử dụng với sự cẩn trông cao vì patroleum(Xăng dầu, mình nghĩ vậy), có thể ăn nhưa, gây mòn rubik, overlube, tốn nhiều tiền và gây hư hại cho rubik...

1.Vaseline: Phổ biến và làm nhanh rubik. Tuy nhiên, không được tốt cho lắm. Nó có thể dùng để Break-In Rubik nhanh hơn.

2. WD-40*: Không làm nhanh hay trơn rubik. KHÔNG NÊN SỬ DỤNG loại này là tốt nhất. Mình đưa nó vào danh sách này là vì đã có một số câu chuyện được kể rằng họ thành công với loại này.

3. Liquid Wrench*: Hãy cẩn thận khi mua silicon cho rubik của bạn bởi vì bạn có thể nhầm lẫn với loại này. Nó chỉ chứa 5% silicon và chủ yếu phần còn lại là Petroleum. ĐỪNG NÊN MUA LOẠI NÀY vì nó sẽ không giúp rubik bạn và sẽ phí tiền.

III.CÁC LOẠI LUBE LINH TINH KHÁC:

1. Dầu ăn dạng spray không dính: Không được phổ biến lắm ở VN. Tuy nhiên, vẫn có thể lube, nhưng sau một thời gian sẽ làm mòn rubik.

2. White Lithium Grease: tốt, tuy nhiên có cảm giác nhớt nhác sau khi sử dụng,.

3. Dầu đánh bóng nội thất: Có thể sử dụng, tuy nhiên không phải là lựa chọn tốt nhất.

4. Bột graphite: giống Lithium...

*: Cảnh báo ....

B. CÁCH LUBE:

Có khá nhiều cách để các bạn lube rubik của mình. Nó được chia ra 2 loại chính là đơn giản và phức tạp.

I.VỆ SINH RUBIK

Trước khi lube, một điều khá quan trọng là Vệ sinh sạch sẽ rubik của bạn. Tại sao bạn phải vệ sinh rubik của bạn? Trong quá trình solve rubik, ma sát giữa các bề mặt cọ sát vào nhau và để lại một lớp bụi nhựa. Cái lớp bụi đó có thể làm chậm rubik của bạn lại trong quá trình solve, thế nên vệ sinh là một quá trình cần thiết trước khi lube rubik của bạn.
    Bạn có thể tháo toàn bộ rubik ra, ngâm vào trong một thau nước có xà bông qua một đêm sau đó làm khô tự nhiên hoặc dùng một cái khăn.

Tham khảo link này : http://rubikvietnam.com/forum/Thread-ve-sinh-cube-theo-cach-cua-minh để biết thêm chi tiết

Nếu nhà bạn có một máy rửa bát đĩa bạn cũng có thể tháo dỡ rubik ra và để trong đó sau đó làm khô tự nhiên hoặc dùng khăn.

II. LUBE ĐƠN GIẢN

Loại này thường được dùng cho lube nhanh, vaseline và các loại spray đơn giản. Clip hướng dẫn:
    Lube don gian

III.LUBE PHỨC TẠP:

Loại này thì dùng cho các loại lube thường ăn mòn plastic như Jig-a-loo nếu dùng phương pháp đơn giản, cách này tốn nhiều thời gian hơn nhưng đem lại hiệu quả tốt đẹp. Clip hướng dẫn:

Lube phuc tap

D. LUBE THEO CÁCH NÀO TỐT NHẤT ?:

Có rất nhiều bạn băn khoăn rằng...Lube theo cách nào thì sẽ hiệu quả nhất. Mình tìm thấy clip này trên YouTube làm bởi Badmephisto. Anh ta test 10 cách khác nhau khi lube như spray 2 edge, 4 edge hay là disassemble cả rubik. Thì kết quả là lấy ra cả 8 cạnh, spray lube vào và sau đó "break-in" khoảng 2 min rồi đợi lube khô là ok. Have Fun !

http://WWW.youtube.com/watch?v=JtOHpSyfjd8&feature=relmfu

D. GHI CHÚ:

Các bạn cần phải Lube lại Rubik và vệ sinh lại sau một thời gian (khoảng 50h-60h XOAY, thường thì khoảng 1 tháng là tốt nhất nếu chơi nhiều). Hoặc khi bạn thấy Rubik dơ bẩn thì vệ sinh còn nếu rít rít thì lube lại...

Sau khi dùng một số loại lube, các bạn cần giải nó một số lần nó để tránh trường hợp như thế này :
    4x4 glue together

Cũng tùy vào các cube khác nhau mà các bạn nên chọn các loại lube khác nhau. Mình sẽ cố gắng nghiên cứu và update thêm...

Mong các bạn đóng góp ý kiến để giúp mình hoàn thiện Guide. Mong các pro chỉnh sửa nếu có sai sót

Các loại Lube khuyên dùng với từng loại rubik riêng biệt ( Lưu ý: Cái này là mình kham thảo từ các trang web khác và mình đưa vào, xin giúp mình chỉnh sữa nếu có bị sai sót và mình hứa sẽ update thêm các loại puzzle khác vào thêm. Xin cảm ơn))

Cảm ơn các bạn đã dành thời gian đọc guide của mình. Mình hy vọng cách này sẽ giúp đỡ các bạn theo một cách nào đó. Xin cảm ơn và chúc mọi người có một ngày vui vẻ !

HAVE FUN CUBING

Lưu ý: Mình chưa cover tất cả các loại lube cũng như rubik, mình hứa sẽ cố gắng update thêm... Xin lỗi các bạn vì sự bất tiện này !
    P/s: Mình sẽ update thêm !
    30/6/2012 : Add thêm 2 loại lube silicon, add bảng so sánh rubik, add vệ sinh rubik trước khi lube, chỉnh sửa một ít !
    1/7/2012 : Add clip, lube cách nào tốt nhất bởi Badmephisto.
    3/7/2012 : Đưa Maru Lube lên loại lube tốt nhất...

2. The Following 6 Users Say Thank You to b38497988 For This Useful Post:

blackknife (05-08-2013),Dr X (16-08-2013),Kuriboo (15-04-2013),lamdzhn (27-10-2013),luanpro56512 (21-12-2015),thienthanbongtoi (20-04-2013)

shobuhakuo's Avatar
    Moderator

Status
    Cảm ơn
    435
    Cảm ơn 503 / 143 Bài viết

RE: Cách lube rubik một cách hoàn thiện nhất

cho bạn 1 thank vì bỏ nhiều công sức ra làm bài này, mình mạn phép sửa lại chút nhaz: "3. Maru Lubricant : Một loại Lube rất tốt và phổ biến. Giá rẻ và sử dụng được rất lâu", mình thấy maru lube tác dụng chỉ khoảng 1h là hết đát rồi bạn ui, sửa lại nhaz

Namphuong's Avatar
    Rubik's Cube

Status
    Cảm ơn
    209
    Cảm ơn 47 / 35 Bài viết

bài viết khá hay, rất nhiều thứ mình được sáng tỏ qua bài này
    thanks

Mad's Avatar
    V-Cube 7

Status
    Cảm ơn
    385
    Cảm ơn 1,502 / 307 Bài viết

nhiều màu qá

leokey's Avatar
    Moderator

Status
    Cảm ơn
    212
    Cảm ơn 576 / 292 Bài viết

Hiện giờ mới có thêm sili zlube dạng lỏng như maru, tác dụng trơn như maru nhưng thời gian được lâu hơn.
    zlube có nhược điểm là ko đạt được hiệu quả 100% sau khi lube, phải để khoảng vài giờ sau mới phát huy hết tác dụng

tranminhtrind's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    7
    Cảm ơn 7 / 6 Bài viết

cho em hỏi cái CRC heavy duty xịt vào rubik thì trụ được khoảng bao lâu ? ý em là bao lâu thì sili hết tác dụng để còn xịt tiếp ^^

atvhcm456's Avatar
    Professor's Cube

Status
    Cảm ơn
    85
    Cảm ơn 224 / 149 Bài viết

thứ nhất : nói chung thì mỗi loại cube, mỗi loại nhựa phù hợp với mỗi loại sili khác nhau, mọi người muốn cube dùng dc lâu thì tránh dùng những loại lube thứ có chữ "dầu" hoặc "oil"
    thứ 2: còn thiếu nhiều loại lube như Zlube, D39, H23, Release Agent.....v....
    thứ 3: các chuyên gia nói tránh dùng cách lube thứ 2 vì dễ hư nhựa, overlube, tốn silicone vân vân và vân vân
    thứ 4: có nhiều thông tin sai lệch
    Trích dẫn Trích dẫn
    Đây là loại Lube được dùng phổ biến và rộng rãi nhất, Việt Nam ta nói riêng và thế giới nói chung. Chúng rất hiệu quả vì khi spray lên, chúng khoát lên một lớp nhựa khác trơn hơn và làm cho rubik turn dễ hơn.
    thứ 5: mong bạn hạn chế dùng màu chói khó nhìn lắm, hãy thử in đậm và phóng to để bài viết nhìn dẹp hơn

tranminhtrind's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    7
    Cảm ơn 7 / 6 Bài viết

cho em hỏi cái CRC heavy duty xịt vào rubik thì trụ được khoảng bao lâu ? ý em là bao lâu thì sili hết tác dụng để còn xịt tiếp ^^

leokey's Avatar
    Moderator

Status
    Cảm ơn
    212
    Cảm ơn 576 / 292 Bài viết

Trích dẫn Gửi bởi tranminhtrind
    Tuỳ em chơi nhiều hay ít, trung bình ngày 2 tiếng thì tuần 1 lần. Còn ngày em chơi 5 tiếng thì anh nghĩ 2 3 ngày phải thêm sili rồi.
    Ngoài ra còn tuỳ vào rubik nữa, thấy cảm giác ko mượt, hay kẹt thì xịt thôi quan trọng tính ngày làm gì

tranminhtrind's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    7
    Cảm ơn 7 / 6 Bài viết

Trích dẫn Gửi bởi leokey
    Trích dẫn Gửi bởi tranminhtrind
    Tuỳ em chơi nhiều hay ít, trung bình ngày 2 tiếng thì tuần 1 lần. Còn ngày em chơi 5 tiếng thì anh nghĩ 2 3 ngày phải thêm sili rồi.
    Ngoài ra còn tuỳ vào rubik nữa, thấy cảm giác ko mượt, hay kẹt thì xịt thôi quan trọng tính ngày làm gì
    căn bản là em nghèo quá

Thông tin về chủ đề này