dao tao lai xe day lai xe hoc lai xe thi bang lai xe thang may tai khach tổ chức sự kiện nước khoáng lavie ho ca koi dep nem cao su van thanh Máy bơm hỏa tiễn Galaxy Cung cấp bánh bao giá sỉ công ty in biểu mẫu Bơm trục ngang Dây đồng hồ cá sấu Bộ dụng cụ đóng đai công ty in offset
Giúp mình học PLL
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Chủ đề: Giúp mình học PLL

Loy's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    82
    Cảm ơn 12 / 11 Bài viết

Giúp mình học PLL

Chào mọi người.

Mình bắt đầu luyện PLL. Mình muốn luyện 1 trường hợp cho tới khi nắm khá chắc rồi chuyển sang trường hợp khác.

Nhưng khổ nỗi chả biết làm thế nào để ra trường hợp mình muốn cả, mỗi lần xoay nó lại ra 1 TH khác

Mong mọi người chỉ mình cách làm sao để tạo ra TH PLL mình muốn để luyện tập. Thks nhiều.

Ronaldo's Avatar
    Rubik's Revenge

Status
    Cảm ơn
    248
    Cảm ơn 56 / 40 Bài viết

RE: Giúp mình học PLL

tyxoai1996's Avatar
    Professor's Cube

Status
    Cảm ơn
    117
    Cảm ơn 117 / 83 Bài viết

bạn giải cube rồi làm theo công thức PLL cần học thì nó cứ lặp đi lặp lại TH đó thôi...học OLL mình cũng giải cube rồi làm đi làm lại nguyên 1 công thức ấy thì sau vài lần nó lại trở lại cube đã giải...

Loy's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    82
    Cảm ơn 12 / 11 Bài viết

Cảm ơn nhiều ^^ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!!!!!!!!

Hưng Junior's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    28
    Cảm ơn 47 / 33 Bài viết

Trích dẫn Gửi bởi Loy
    Chào mọi người.

Mình bắt đầu luyện PLL. Mình muốn luyện 1 trường hợp cho tới khi nắm khá chắc rồi chuyển sang trường hợp khác.

Nhưng khổ nỗi chả biết làm thế nào để ra trường hợp mình muốn cả, mỗi lần xoay nó lại ra 1 TH khác

Mong mọi người chỉ mình cách làm sao để tạo ra TH PLL mình muốn để luyện tập. Thks nhiều.
    đừng nên tập như thế vì khi bạn phải làm ra trường hợp đó thì vô tình bạn sẽ quen tay làm cái TH để ra PLL.
    P/s : Khuyên nên nhìn hẳn công thức đừng nhìn trường hợp bởi về sau thì cứ thấy bạn sẽ hiểu . Cứ ngồi làm CT PLL quài luôn cho tới khi mà bạn không nhìn CT mà vần làm được ( nghĩa là tay bạn đã quen với những move di chuyển lúc ấy cứ ngồi nhìn cube mà làm là sẽ thấy trường hợp của nó sẽ ra sao). TKS

Devilbringger's Avatar
    Moderator

Status
    Cảm ơn
    125
    Cảm ơn 1,678 / 367 Bài viết

cách mình tập cũng làm gần giống như bạn tyxoai1996 nói, nhưng ở đây mình chỉ cho bạn thêm 1 cách như thế này
    bạn muốn tập riêng 1 trường hợp, bạn ko muốn phải giải cả cube
    bạn ko biết phải thiết lập làm sao để cho ra đúng trường hợp để áp dụng công thức PLL đó

trả lời : bạn cứ tập 1 công thức đó, để cube y nguyên trạng thái đã dc giải, FT CT PLL dó lun, ko cần thiết lập, vì cái bạn cần là tập để quen FT và nhớ bước, nhớ đường đi, nên bạn cứ làm CT đó mà ko cần phải thiết lập làm gì cho mệt, bạn cứ làm CT đó 2 hoặc 3 lần là tự nhiên nó sẽ ra trường hợp cần thiết lập ngay thôi

Loy's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    82
    Cảm ơn 12 / 11 Bài viết

Trích dẫn Gửi bởi Devilbringger
    trả lời : bạn cứ tập 1 công thức đó, để cube y nguyên trạng thái đã dc giải, FT CT PLL dó lun, ko cần thiết lập, vì cái bạn cần là tập để quen FT và nhớ bước, nhớ đường đi, nên bạn cứ làm CT đó mà ko cần phải thiết lập làm gì cho mệt, bạn cứ làm CT đó 2 hoặc 3 lần là tự nhiên nó sẽ ra trường hợp cần thiết lập ngay thôi
    Thks. Mình đã xem clip hướng dẫn look-ahead PLL của bạn, rất hữu ích ^^.

Devilbringger's Avatar
    Moderator

Status
    Cảm ơn
    125

Cúm ơn, ko có chi ^^

cuber1997's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    64
    Cảm ơn 25 / 20 Bài viết

theo cách học của mình thì mình đặt cube ngang công thức, vừa xoay theo ct vừa nhìn di chuyển của các phần đúng của PLL đó ( 1 số là nhìn f2l), có thể xoay đi lại nhiều lần để nhớ các hướng đi, rùi cầm cube xoay ko nhìn ct, dần dần quen tay thoaai
    P/s: TH chữ G bắt buộc làm theo cách a Nghi

Devilbringger's Avatar
    Moderator

Status
    Cảm ơn
    125

cái cách làm liên tục 1 CT cần học nhiều lần để quen tay, quen mắt, quen đường đi mà ko cần thiết lập cũng có thể áp dụng cho khi học OLL, nhưng OLL thì phải làm 6 lần, đôi khi là tới 18 lần nó mới ra lại trường hợp cần thiết lập

Thông tin về chủ đề này