MAXA kiến trúc MAXA kiến trúc MAXA kiến trúc
Cách bôi trơn rubik 8k --> 30k và các loại rubik khác
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 33
    hahanhata123's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    12
    Cảm ơn 20 / 5 Bài viết

Unhappy Cách bôi trơn rubik 8k --> 30k và các loại rubik khác

Trước hết em lập topic này muốn cho các bạn nghèo, chưa có tiền mua rubik xịn(như em đây).các cách này sẽ làm cho rubik 8k của các bạn khi quay trở nên mượt hơn, rất khác biệt so với rubik 8k nguyên thủy(Mình dùng đc 1 thời gian thấy quay rất chậm nên quyết định sang tập finger trick và không thể đc do rubik quá thô, cứng, muốn gãy tay lun nên bỏ. Mình lên mạng và tổng hợp lại các cách làm trơn rubik và cục 8k của mình bây giờ trơn ko kém những cục 25k,30k,và kết quả là thành tích nhanh hơn trc 1p ).
    B1:bôi sáp
    Bạn dùng 1 cây nến, bôii vào từng phần tiếp xúc của cube với các cube khác(ko bôi vào stike)., bôi cho tất cả các cube nha.
    B2: Rửa sạch cube bằng nước rửa bát
    cho các cube vào chậu nc nhỏ, chế nc vô, rồi cho 1 lượng nc rửa bát thích hợp vào chậu,khuất đều nc.đc 1 lúc thì mang ra phơi khô (phải tháo ốc và lò xo ra, khi nào thật khô mới lắp vô,không thì core bị gỉ đó )
    B3: Chế sili ''Zỏm''
    Bạn cho nc rửa bát(hoặc dầu xả,dầu gội đầu) vô 1 chiếc chai nhỏ mắt, khi dùng thì tháo 1 cube cạnh và 2 cube góc kề với nó, xịt vô phần ma sát của cube (phần trong í, chỉ 1 giọt nhỏ), dùng bông or bông ngoáy tai cho thấm chút nc rửa bát bôi trơn mặt tiếp xúc của các cube mặt đó. Làm vậy với các mặt còn lại và xoay đều các mặt(có thể lắp)
    Lưu ý: chỉ dùng 1 lượng nhỏ nc rửa bát(dầu gội,dầu xả) thôi nhá, bôi các cạch của cube thì bôi càng mỏng càng tốt.khi thấy cube bị rít thì đem ra lube lại.
    *trên đây là 1 cách em tổng hợp đc. Nếu có sai sót mong các bác thông cảm và chém nhẹ tay
    Đã test, các anh em yên tâm

Taylor Swift's Avatar
    Moderator

Status
    Cảm ơn
    95
    Cảm ơn 551 / 221 Bài viết

RE: Cách bôi trơn cục 8k --> 30k và các cục khác

Trích dẫn Gửi bởi hahanhata123
    Trước hết em lập topic này muốn cho các bạn nghèo, chưa có tiền mua rubik xịn(như em đây).các cách này sẽ làm cho rubik 8k của các bạn khi quay trở nên mượt hơn, rất khác biệt so với cục 8k nguyên thủy(Mình dùng đc 1 thời gian thấy quay rất chậm nên quyết định sang tập finger trick và không thể đc do rubik quá thô, cứng, muốn gãy tay lun nên bỏ. Mình lên mạng và tổng hợp lại các cách làm trơn rubik và cục 8k của mình bây giờ trơn ko kém những cục 25k,30k,và kết quả là thành tích nhanh hơn trc 1p).
    B1:bôi sáp
    Bạn dùng 1 cây nến, mài vào từng phần tiếp xúc của cube với các cube khác(ko bôi vào stike)., bôi cho tất cả các cube nha.
    B2: Rửa sạch cube bằng nước rửa bát
    cho các cube vào chậu nc nhỏ, chế nc vô, rồi cho 1 lượng nc rửa bát thích hợp vào chậu,khuất đều nc.đc 1 lúc thì mang ra phơi khô (phải tháo ốc và lò xo ra, khi nào thật khô mới lắp vô)
    B3: Chế sili ''Zỏm''
    Bạn cho nc rửa bát vô 1 chiếc chai nhỏ mắt, khi dùng thì tháo 1 cube cạnh và 2 cube góc kề với nó, xịt vô phần ma sát của cube (phần trong í, chỉ 1 giọt nhỏ), dùng bông or bông ngoáy tai cho thấm chút nc rửa bát bôi trơn mặt tiếp xúc của các cube mặt đó. Làm vậy với các mặt còn lại và xoay đều các mặt(có thể lắp)
    Lưu ý: chỉ dùng 1 lượng nhỏ nc rửa bát thôi nhá, bôi các cạch của cube thì bôi càng mỏng càng tốt.khi thấy cube bị rít thì đem ra làm b3.
    *trên đây là 1 cách em tổng hợp đc. Nếu có sai sót mong các bác thông cảm và chém nhẹ tay (Lần thứ 2 post bài )
    Đã test, các anh em yên tâm
    sáp đèn cầy sử dụng 1 thời gian sẽ làm hư nhựa cube vì sáp đèn cầy có nguồn gốc từ dầu hỏa

zonzongl's Avatar
    Rubik's Revenge

Status
    Cảm ơn
    203
    Cảm ơn 166 / 90 Bài viết

thời buổi này thì mình nghĩ không ai không dám bỏ ra 25k để mua 1 cục DS vì niềm đam mê rubik cả đâu
    1 con 25k cho newbie là ổn
    không cần phải làm như bạn
    dù sao cũng tks vì đóng góp của bạn

ps: các viên cấu tạo nên cục rb là cubies nhé

tranmynhquan1991's Avatar
    Moderator

Status
    Cảm ơn
    341
    Cảm ơn 1,206 / 288 Bài viết

đồng chí nào là mod topic này or bạn tác giả sửa chữ "cục" thành "cube" hộ nhé

chjphe0's Avatar
    Professor's Cube

Status
    Cảm ơn
    363
    Cảm ơn 267 / 115 Bài viết

nếu ko đủ thì bạn có thể mua cục 30k là ngon rồi, theo mình thì các cục 30k cũng tương đương các loại a1 a3 rồi, nó không bền thôi, lại còn ko phải xịt sily nhé

Nguyễn Hữu Hoàng Sơn's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    119
    Cảm ơn 28 / 21 Bài viết

Trích dẫn Gửi bởi chjphe0
    nếu ko đủ thì bạn có thể mua cục 30k là ngon rồi, theo mình thì các cục 30k cũng tương đương các loại a1 a3 rồi, nó không bền thôi, lại còn ko phải xịt sily nhé
    ngày trc với thời jan chơi 5h/1ngày. cục 30k đấy của em dùng hơn 2 tuần thì đem quẳng ... vào lò

hahanhata123's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    12
    Cảm ơn 20 / 5 Bài viết

bài của mình chỉ mang tính tham khảo cho các bạn có cục 8k thui.Ai giàu thì khỏi nói rùi .Dù sao cũng tks các bác đã góp ý kiến.

Leu Tho Tung's Avatar
    Rubik's Revenge

Status
    Cảm ơn
    205
    Cảm ơn 187 / 82 Bài viết

Làm như thế sợ bị gỉ cái core. Trước đây mình có chơi 1 cục khoảng tầm 8-10k tự lube bằng nước rửa bát một thời gian sau bị gỉ chơi rất rít

hahanhata123's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    12
    Cảm ơn 20 / 5 Bài viết

Mình đã nói là phải khô mới lắp zô.mà nhỏ thì nhỏ vào core làm gì cơ chứ [hr]
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyễn Hữu Hoàng Sơn
    Trích dẫn Gửi bởi chjphe0
    ngày trc với thời jan chơi 5h/1ngày. cục 30k đấy của em dùng hơn 2 tuần thì đem quẳng ... vào lò
    Chuẩn, em mua cái cube 30k chơi đc 1 tuần nó bị gãy cái trục
    Loại 30k nó không có ốc nên dễ gãy, rơi xuống đất là [hr]
    Trích dẫn Gửi bởi tranmynhquan1991
    đồng chí nào là mod topic này or bạn tác giả sửa chữ "cục" thành "cube" hộ nhé
    Đã sửa. Tks bạn đã góp ý

tranhaitrieu's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    118
    Cảm ơn 6 / 6 Bài viết

dù sao cũng cám ơn về nghiên cứu của bạn

Thông tin về chủ đề này