MAXA kiến trúc MAXA kiến trúc MAXA kiến trúc
Chán nản khi phải sống ở Việt Nam...!!!!!
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16
    tikhung01.clone's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    7
    Cảm ơn 5 / 1 Bài viết

Chán nản khi phải sống ở Việt Nam...!!!!!

Em xin nói thẳng mẹ nó ra,em năm nay 12 tuổi ạ.Với tuổi đời ít ỏi vậy chắc các bác sẽ nghĩ thầm "tắt máy học bài đi cháu"....Nói thật em xin quan hệ mẫu thân với những bác nghĩ thế.
    Em thực sự bực mình,bực mình khi bị gò bó ở cái đất nước Việt Nam có nền giáo dục chó má này...
    Em có niềm đam mê với Công nghệ IT.
    Năm lớp 3,em từng lập 1 diễn đàn về IT,nhưng đã bị sập vì đó là forum miễn phí,mà lớp 3 thì làm sao em có tiền duy trì được.
    Em từ lớp 5 đã có ý nghĩ sẽ học mã HTML và lập forum bằng vBB ,sau đó sẽ phát triển thành 1 forum lớn như voz hay tinh tế,đặt banner ở forum kiếm tiền....
    Nhưng ĐÉO AI CHỊU HIỂU EM CẢ.... BỐ MẸ,BẠN BÈ ,NGƯỜI THÂN,... Đều muốn đưa em vào con đường cùng,BẮT EM PHẢI ĐI "HỌC" THÊM,HỌC TOÁN LÝ HÓA,... ĐÉO CÒN CHỖ ĐỂ SÁNG TẠO NỮA...
    Càng đi học,em nói thật sức sáng tạo của em càng suy giảm...em quá chán nản với những bài học khô khan,em quá nản với những lần bị bắt nạt chỉ vì em quá nhút nhát....

Con đường nào cho em?......

funnyworm's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    38
    Cảm ơn 18 / 12 Bài viết
    đừng nghĩ vậy bạn ạ
    (thứ nhất) ba mẹ bạn nếu ko cho bạn đi học thì lấy đâu ra kiến thức
    (thứ hai) ba mẹ bạn kiếm ra tiền để làm gì cơ chứ, đời nào ba mẹ bạn lại kiếm ra tiền rồi đi cho người khác ko
    (thứ ba) mình cũng là người đam mê công nghệ ,thích chế tạo các thứ nên mình cũng hiểu
    thôi thì bạn cứ đi học đi toán lý hóa, tất tần tật
    Mà tớ nói nè :" người giỏi nhất chưa phải là người học giỏi nhất ".
    nhớ câu đấy nhé
    Lé Vơ Xây Le Vờ

tikhung01.clone's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    7
    Cảm ơn 5 / 1 Bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi funnyworm Xem bài viết
    đừng nghĩ vậy bạn ạ
    (thứ nhất) ba mẹ bạn nếu ko cho bạn đi học thì lấy đâu ra kiến thức
    (thứ hai) ba mẹ bạn kiếm ra tiền để làm gì cơ chứ, đời nào ba mẹ bạn lại kiếm ra tiền rồi đi cho người khác ko
    (thứ ba) mình cũng là người đam mê công nghệ ,thích chế tạo các thứ nên mình cũng hiểu
    thôi thì bạn cứ đi học đi toán lý hóa, tất tần tật
    Mà tớ nói nè :" người giỏi nhất chưa phải là người học giỏi nhất ".
    nhớ câu đấy nhé
    "(thứ nhất) ba mẹ bạn nếu ko cho bạn đi học thì lấy đâu ra kiến thức"

- Mình không cần những thứ kiến thức ko giúp ích mà còn làm giảm sức sáng tạo.

"(thứ hai) ba mẹ bạn kiếm ra tiền để làm gì cơ chứ, đời nào ba mẹ bạn lại kiếm ra tiền rồi đi cho người khác ko"

-Không chỉ kiếm tiền mà đây là niềm đam mê IT của mình.

tikhung01.clone's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    7
    Cảm ơn 5 / 1 Bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi dogstevenpro Xem bài viết
    Anh sẽ hỏi em 1 câu hỏi:
    em có sự sáng tạo nhờ vào đâu, và tại sao em biết lập trình
    Em tiếp xúc với máy tính từ lúc 2 tuổi.
    lớp 3 em đã lập forum MIỄN PHÍ bằng forumvi : http://ipro-xna3.forumvi.net
    Em biết lập trình(ko phải lập trình đúng nghĩa,HTML ko phải lập trình) là vì em tự maỳ mò trên mạng.

tikhung01.clone's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    7
    Cảm ơn 5 / 1 Bài viết
    vậy thì cũng phải có kiến thức thì em mới biết lập trình, thì em nên nghe lời ba mẹ cứ học tiếp đi, còn em thì luôn vẫn giữ sự sáng tạo của em, ví dụ như giờ rảnh thì em lập trình,.. vậy thôi
    kiến thức Toán lý hóa không giúp em lập trình thì giúp em việc khác
    Em muốn học lớp chuyên Tin Học...đó mới là những kiến thức giúp ích cho em...

tikhung01.clone's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    7
    Cảm ơn 5 / 1 Bài viết
    hay em xin ba mẹ mua cho em quyển sách chuyên về HTML, ASPX , PHP,.. đại loại mấy thứ chuyên về web về đọc,
    thanks anh,để chừng nào em tìm mua ^^

hoangtrung1999's Avatar
    Rubik's Revenge

Status
    Cảm ơn
    116
    Cảm ơn 81 / 60 Bài viết
    Anh đồng ý 100% với em,anh cũng rất đam mê IT dù chỉ mới tiếp xúc với nó qua báo LBVMVT,E-chip,..từ đó đến nay,anh đã học được rất nhiều thứ bổ ích và cũng đã vào thực tế(anh có lập 2 website cho lớp tại lop7a5.coo.me và lop8a5.coo.me). Nói thật với em,anh có thể được tự mình quyết định mọi việc,từ học thêm,học IT,..bởi anh đã từng nói chuyện với ba mẹ và nói thẳng rằng,con đường anh chọn sau này là lập một công ty bảo mật ngay tại Việt Nam và anh muốn tự quyết định tương lai của mình. Quả thực,anh học chỉ từ trên sách báo,vài trang web của các hacker,...Anh cũng không được học lớp chuyên Tin(do anh không được thi vào+anh lỡ ở trong đội tuyển Lý nên tiệt luôn) nhưng những đàn anh của anh đã nói rằng bây giờ dù không được học những lớp chuyên Tin,nhưng em vẫn có thể thành công nếu có đam mê vào Lĩnh vực này.
    Chúc may mắn và tiếp tục cố gắng em nhéCần gì thì hú anh một tiếng.
    P/s:anh khuyên em nên một lần cố gắng nói chuyện với ba mẹ thử xem,hay dùng thành tích học tập để chứng minh,còn không thì hãy xem lại mình tại sao ba mẹ lại hay nhắc nhở,có phải do em thường ngồi máy cả ngày nên thế không?
    Single/AO5
    3x3:9.xx/12.xx
    OH:26.xx/36.xx
    KHÔNG BAO GIỜ LÀ QUÁ MUỘN ĐỂ THỰC HIỆN ƯỚC MƠ!

tikhung01.clone's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    7
    Cảm ơn 5 / 1 Bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi hoangtrung1999 Xem bài viết
    Anh đồng ý 100% với em,anh cũng rất đam mê IT dù chỉ mới tiếp xúc với nó qua báo LBVMVT,E-chip,..từ đó đến nay,anh đã học được rất nhiều thứ bổ ích và cũng đã vào thực tế(anh có lập 2 website cho lớp tại lop7a5.coo.me và lop8a5.coo.me). Nói thật với em,anh có thể được tự mình quyết định mọi việc,từ học thêm,học IT,..bởi anh đã từng nói chuyện với ba mẹ và nói thẳng rằng,con đường anh chọn sau này là lập một công ty bảo mật ngay tại Việt Nam và anh muốn tự quyết định tương lai của mình. Quả thực,anh học chỉ từ trên sách báo,vài trang web của các hacker,...Anh cũng không được học lớp chuyên Tin(do anh không được thi vào+anh lỡ ở trong đội tuyển Lý nên tiệt luôn) nhưng những đàn anh của anh đã nói rằng bây giờ dù không được học những lớp chuyên Tin,nhưng em vẫn có thể thành công nếu có đam mê vào Lĩnh vực này.
    Chúc may mắn và tiếp tục cố gắng em nhéCần gì thì hú anh một tiếng.
    P/s:anh khuyên em nên một lần cố gắng nói chuyện với ba mẹ thử xem,hay dùng thành tích học tập để chứng minh,còn không thì hãy xem lại mình tại sao ba mẹ lại hay nhắc nhở,có phải do em thường ngồi máy cả ngày nên thế không?

Em đã nói nghiêm túc với mẹ rồi,nhưng mẹ em lúc nào cũng nói là:
    "Học Tin học để làm gì?phải luyện Toán với Văn còn đi thi nữa chứ?"
    ....

hoangtrung1999's Avatar
    Rubik's Revenge

Status
    Cảm ơn
    116
    Cảm ơn 81 / 60 Bài viết
    Thế em đã xem lý do tại sao mẹ em cấm không cho học tin chưa? mà em học toán với văn như thế nào rồi
    Single/AO5
    3x3:9.xx/12.xx
    OH:26.xx/36.xx
    KHÔNG BAO GIỜ LÀ QUÁ MUỘN ĐỂ THỰC HIỆN ƯỚC MƠ!

vanthien.hb97's Avatar
    Nhập Môn

Status
    Cảm ơn
    5
    Cảm ơn 2 / 2 Bài viết
    Người cùng cảnh ngộ

Thông tin về chủ đề này