MAXA kiến trúc MAXA kiến trúc MAXA kiến trúc
Freestyle - Phương Pháp xoay bịt mắt tiên tiến
Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 71
    titikid91yb's Avatar
    Moderator

Status
    Cảm ơn
    307
    Cảm ơn 1,417 / 279 Bài viết

Freestyle - Phương Pháp xoay bịt mắt tiên tiến

Đây là bài hướng dẫn các bạn chuyển từ 3OP sang freestyle. Hy vọng các bạn sẽ hứng thú vs việc giải bịt mắt hơn và mong 4rum mình sớm có mem BLD dưới 1min30
    Để hiểu được cặn kẽ những gì mình nói thì các bạn cần phải hiểu được phương pháp 3OP đã, hãy đọc hướng dẫn của anh Nghĩa ở đây
    Còn đây là nguồn công thức freestyle cho các bạn
    BH edge
    BH corner
    COLL->

Đây là video hướng dẫn của mình nè: LỖI:Nếu bạn thấy thông báo này thì có thể do YouTube đang quá tải hoặc bạn chưa cài Flash Player.

Mình lưu ý với các bạn vài đặc điểm nữa nhé:
    -Các bạn có những công thức hoán vị 3 điểm mà không cần đưa 3 sticker lên cùng 1 mặt, VD: hoán vị (1,4,FU):M'UM U2 M'UM, (FU,4,3): RUR'U' MURU'r'...
    -Các bạn có thể hoán vị 3 điểm ở bất kì mặt nào, 3OP thì rõ ràng là phải hoán vị trên mặt U hoặc D đúng không?

Chúng ta cùng đi vào 1 ví dụ nhé: scramble: B' F R' D2 U' L R' U2 B2 R F U2 B F D U2 F U L D' B2 F D' U2 L' (mình để màu trắng U, xanh dương F)
    đây là cách nhớ của mình: gán cho mỗi sticker 1 tên:

Phần nhớ: cạnh: (1 9 nghịch) (2 3 4 six 7 ten)(5 11 eight nghịch)
    góc: (1 tứ 2 ngũ thất nghịch)(3 bát f thuận)
    Giải thích:
    -Phần cạnh có chữ "nghịch" bởi các bạn có thể thấy là khi đổi 1-9 thì cạnh 1 lúc đó đã về đúng nhưng bị nghịch, tương tự thế khi đổi xong 5->11->eight thì cạnh 5 cũng bị nghịch, ta sẽ ghép 2 cạnh này với nhau để cuối cùng sẽ lật chúng (cuối cùng đôi khi vẫn phải lật giống 3OP, nhưng sự khác nhau ở đây là nếu có lật thì ta sẽ lật sau cùng)

-Phần góc có chữ "nghịch" hay "thuận" cũng được hiểu tương tự như trên, cuối cùng ta sẽ phải ghép 2 góc 1 bị "nghịch" và góc 3 bị "thuận" để lật

Rùi, giải nhé:
    Phần cạnh:
    -(1 9 nghịch) để đấy, tí nữa ghép vs 2 cái khác mới hoán vị được
    -(2 3 4) dễ quá rùi còn gì
    -(2 six 7) set up R' B' rùi áp dụng ct đổi (2 3 4), trả lại B R
    -(2 ten) cái để ghép vs (1 9) đây rùi, làm luôn. Nhưng trường hợp này hơi khó. Có nhiều cách , mình thì mình sẽ áp dụng công thức đổi (1 9,2 10) cơ. Chấp nhận bị nghịch 2 cạnh 2,10. Không sao vì đằng nào cũng có cạnh 1,5 sẽ bị nghịch sau khi hoán vị cạnh xong rùi ! Thế nên mình sẽ giải như sau: xz U2R2U2R2U2R2 z'x'
    -(5 11 eight), setup2 y'z' rùi áp dụng ct (FU 4 3) RUR'U' MURU'r' rùi lại nhả lại: zy D2
    rồi, chúng ta sẽ còn 4 cạnh bị nghịch sau cùng(1,2,5,10) setup LU và áp dụng công thức lật (1,2,3,4) cho mặt L, trả lại:U'L'. Xong phần cạnh!!!

Phần góc nè:
    -(1 tứ 2) dễ thui, các bạn y'x' rùi làm thử công thức này xem: (R U R' D)(R U' R' D'), dễ chưa?
    -(1 ngũ thất) cũng dễ, setup: BR2 rùi làm công thức ngược của công thức trên (D R U R')(D' R U' R')
    -(3 bát f) setup: L F2 y2 rùi lại dùng công thức trên ((D R U R')(D' R U' R')
    -OK rùi, chỉ còn góc 1 bị nghịch và góc 3 bị thuận, lật nữa là xong

đây là clip ví dụ trên: LỖI:Nếu bạn thấy thông báo này thì có thể do YouTube đang quá tải hoặc bạn chưa cài Flash Player.

Các bạn có gì khúc mắc không hiểu thì hãy hỏi luôn tại đây. Mình biết sau này sẽ còn rất nhiều khó khăn đấy. Mình sẽ tập hợp các thắc mắc và cố gắng giải đáp=video nếu có thể. Nhân tiện trong video là những gì mình hiểu về pp này, có gì sai mọi ng cho ý kiến nhé. HAVE FUN!

Mọi ng hãy tìm hiểu pháp BH tại đây:BH

Cảm ơn anh Nghĩa trước đây đã hướng dẫn tận tình cho em phương pháp này!

Mình sửa lại bài viết theo lời admin Nghĩa, có lẽ BH là 1 cái gì đó mà mình vẫn chưa hiểu hết, phương pháp mình trình bày trên phải là freestyle mới đúng, rất xin lỗi mọi ng

lời khuyên cuối cùng: nếu bạn muốn thành công ở Fresstyle, hãy học 3OP trước tại đây [ulr]http://rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=175[/ulr]

2. The Following 6 Users Say Thank You to titikid91yb For This Useful Post:

ArtX (01-07-2016),funnyworm (10-08-2013),Huyhoang01 (17-07-2014),nguyenluu21 (21-03-2014),Rubik2X (13-08-2015),rubikmar (23-08-2014)

programmer_94's Avatar
    Friends of RubikVN

Status
    Cảm ơn
    172
    Cảm ơn 442 / 254 Bài viết

RE: BH-phương pháp xoay bịt mắt tiên tiến

Póc tem, thanks anh nhé
    .................................
    Y chang 3OP
    CÁi này là vừa lật vừa hoán nên rút ngắn bớt

babylinhpro
    babylinhpro's Avatar
    Guest

Giải bịt mắt công nhận là khó.Mình giải cũng tầm 2m40.Nếu muốn phong trào Giải BLD được nâng cao thì mình nghĩ titikid nên làm 1 clip nữa hướng dẫn làm 3OP thật tỉ mỉ chu đáo từ đầu đến cuối.Chú mình nghĩ bài hướng dẫn của anh nghĩa bằng chữ nên có nhiều chỗ khó hiểu => chán ko học nữa => phong trào BLD giảm.Mình là con gái nên việc làm clip khó.titikid có thời gian thì làm cho mọi người nha

ga xoay rubik's Avatar
    Rubik's Cube

Status
    Cảm ơn
    57
    Cảm ơn 86 / 41 Bài viết

BH khó hiểu quá quyết định là k học :d đùa tí thui, thsk anh nhé, có vẻ như solve nhanh hơn BLD thì phải

Yu-Gi-Oh's Avatar
    Professor's Cube

Status
    Cảm ơn
    121
    Cảm ơn 169 / 86 Bài viết

...dc đó ....hôm bữa đang học BLD giữa chừng ...tới khúc cuối nản quá ko học nữa ....h có cái này để thử xem

rubikfan1996's Avatar
    Professor's Cube

Status
    Cảm ơn
    803
    Cảm ơn 504 / 151 Bài viết

Trích dẫn Gửi bởi babylinhpro
    Giải bịt mắt công nhận là khó.Mình giải cũng tầm 2m40.Nếu muốn phong trào Giải BLD được nâng cao thì mình nghĩ titikid nên làm 1 clip nữa hướng dẫn làm 3OP thật tỉ mỉ chu đáo từ đầu đến cuối.Chú mình nghĩ bài hướng dẫn của anh nghĩa bằng chữ nên có nhiều chỗ khó hiểu => chán ko học nữa => phong trào BLD giảm.Mình là con gái nên việc làm clip khó.titikid có thời gian thì làm cho mọi người nha
    Trời ơi chị kinh thế, chơi đủ kiểu àh, OH chắc chơi nốt luôn hah!

1324's Avatar
    Pocket Cube

Status
    Cảm ơn
    5
    Cảm ơn 101 / 27 Bài viết

Học gần xong 3OP đang vướng chỗ nhớ thì có cái này . Cái này nhớ nhanh hơn nhưng setup hơi khó + dễ lộn stik.

babylinhpro
    babylinhpro's Avatar
    Guest

Trích dẫn Gửi bởi rubikfan1996
    Trích dẫn Gửi bởi babylinhpro
    Trời ơi chị kinh thế, chơi đủ kiểu àh, OH chắc chơi nốt luôn hah!
    uk OH chị cũng chơi mà.

Harry's Avatar
    Friends of RubikVN

Status
    Cảm ơn
    178
    Cảm ơn 187 / 85 Bài viết

Babylinh máu nhì! Pro hơn cả mình. C học KTQD cùng trường bichu thì phải. Mà mai baby có đi off không? tiện thể cho xin cái nick chat! Làm quen luôn. Mình cũng 91 nè!

titikid91yb's Avatar
    Moderator

Status
    Cảm ơn
    307
    Cảm ơn 1,417 / 279 Bài viết

đã update ví dụ và thêm 1 vài lưu ý, các bạn xem thêm ở trên đầu nhé, đang upload nốt cái clip ví dụ

Thông tin về chủ đề này